Quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #523342 18/07/2019

    Haixitin1990

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quyền thừa kế

    Anh ruột em vừa ly hôn chị dâu đòi chia tài sản, tòa án xử anh của em phải chia cho chị dâu một số tiền. Anh của em đồng ý. Anh của em và chị dâu có hai đứa con một đứa 18 tuổi và một đứa 12 tuổi, cả hai đứa đều đòi theo mẹ và anh của em chu cấp hàng tháng. Sau ly hôn anh của em nhờ cơ quan chức năng cắt hộ khẩu của chị dâu và hai đứa con. Nếu sau này anh của em có vợ khác thì vấn đề thừa kế của hai đứa con có được hưởng nữa không. Nhờ anh chị giải đáp thắc mắc dùm em . Em xin chân thành cảm ơn.

    Cho em hỏi sau ly hôn khi cắt hộ khẩu của vợ và con thì họ có còn quyền thừa kế nữa không? Xin chân thành cảm ơn.

     
    8581 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Haixitin1990 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524483   31/07/2019

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 528 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Việc tòa Quyết định cho anh và chị bạn li hôn và giải quyết quan hệ về hôn nhân, tài sản cũng như quyền chăm sóc con cái  chứ không phải là quan hệ về thừa kế. Quan hệ thừa kế là quan hệ huyết thống, hiểu nôm na rằng dù anh chị bạn li hôn nếu phát sinh thừa kế  thì những ai thuộc hàng thừa kế theo quy định sẽ được hưởng quyền thừa kế.

    Trân trọng!

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #525681   16/08/2019

    bichhaolawyer
    bichhaolawyer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Luật sư tư vấn:

    Luật Hôn nhân gia đình 2014 tại Điều 68. Bảo vệ quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con khoản 2. “ Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình được quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan”

    Điều 69. Nghĩa vụ và quyền của cha mẹ

    4. Không được phân biệt đối xử với con trên cơ sở giới hoặc theo tình trạng hôn nhân của cha mẹ;

         Bộ luật Dân sự 2015 tại Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Căn cứ theo quy định nêu trên, mặc dù bố mẹ đã ly hôn nhưng mối quan hệ cha con thì vẫn được pháp luật tôn trọng và bảo vệ. Theo đó con vẫn có quyền hưởng thừa kế khi chia thừa kế theo pháp luật trừ trường hợp không có quyền hưởng di sản theo quy định tại điều 621 Bộ luật Dân sự 2015.

    Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn luật sư Hà Nội

    ĐT: 0902201233

    Luật sư PHẠM THỊ BÍCH HẢO

    Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    Địa chỉ: 51 A, Nguyễn Viết Xuân, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội

    ĐT liên hệ: 04.62857567; Di động: 0902201233

    Email: luatsubichhao@gmail.com

    Công ty luật TNHH Đức An đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

    Mọi chi tiết xin vui lòng tham khảo thông tin tại trang fanpage: Hỏi đáp pháp luật với luật sư Phạm Thị Bích Hảo.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bichhaolawyer vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

SĐT: 0901 20.26.27

Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác