Quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #457167 13/06/2017

    lethanhlap

    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thừa kế

    Trường hợp em nhờ tư vấn như sau:

    Cha, mẹ em có 06 người con và 02 thửa đất ( 01 thửa do cha đứng tên, 01 thửa do mẹ đứng tên); em xin hỏi:

    1. Khi người cha mất không để lại di chúc thì tài sản trên được chia quyền thừa kế như thế nào?

    2. Nếu 06 người con từ chối quyền thừa kế thì tài sản trên thuộc quyền thừa kế của người mẹ đúng hay sai?

    3. Nếu 05 người con ký giấy từ chối quyền thừa kế, 01 người không đồng ý thì tài sản trên được chia như thế nào?

    em xin cảm ơn !

     
    7529 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457190   13/06/2017

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


    Chào bạn!

    Trước tiên vì bạn không nói rõ về tài sản nên tôi cần xác định là hai thửa đất là tài sản chung của vợ chồng hay tài sản riêng của từng người.

    Giả sử cả hai là tài sản riêng của thì phần tài sản riêng của ba bạn sẽ được chia thừa kế cho hàng thừa kế thứ nhất. Trong trường hợp cả hai là tài sản chung của vợ chồng thì về nguyên tắc sẽ được chia đôi và phần của ba bạn sẽ được chia thừa kế cho hàng thừa kế thứ nhất gồm: cha mẹ của người để lại di sản (nếu còn sống), người vợ và 6 người con.

    Trong trường hợp cả 6 người con đều từ chối nhận di sản thì di sản sẽ chia cho người vợ, cha mẹ của người để lại di sản (nếu còn sống) và tương tự khi 5 người con từ chối nhận di sản thì di sản sẽ chia cho cha mẹ của nhười để lại di sản(nếu còn sống), người vợ và người con còn lại

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #457679   16/06/2017

    quocvinh293
    quocvinh293

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn Lethanhlap !

    Về tài sản là 02 thủa đất (01 thủa do cha bạn đứng tên và 01 thủa do mẹ đứng tên)

    Nếu là tài sản chung thì thủa đất mà cha bạn đứng tên sẽ được chia đôi, trong đó một nữa giá trị thuộc về mẹ bạn và phân nữa giá trị tài sản còn lại của ba bạn. Vì cha bạn mất không để lại di chúc nên phần tài sản của cha bạn sẽ được chia thừa kế theo pháp luật cho hàng thừa kế thứ nhất (Bạn tham khảo các Điều 649, 650, 651 Bộ luật dân sự 2015 về việc xác định thừa kế theo pháp luật).

    Hàng thừa kế thứ nhất gồm những đối tượng nào thì bạn xem Điều 61 BLDS 2015.

    - Việc 06 người con từ chối nhận di sản phải tuân thủ quy định tại Điều 620 BLDS năm 2015.

    Điều 620. Từ chối nhận di sản

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

    3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.

    Như vậy nếu việc từ chối nhằm trốn tránh nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác là không được chấp nhận. Trường hợp việc 06 người con từ chối nhận di sản theo đúng quy định tại Điều 620 BLDS 2015 thì phần di sản này sẽ được chia đều cho những người nằm trong hàng thừa kế thứ nhất ngoại trừ 06 người đã từ chối (Điều 651 BLDS 2015.)

    Tương tự nếu 05 người con từ chối và còn 01 người còn lại thì phần di sản của ba bạn được chia đều cho hành thừa kế thứ nhất trừ những người từ chối.

    Trân trọng !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"