DanLuat 2015

quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #403440 21/10/2015

    dungphan2015

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    quyền thừa kế

    Hiện tại tôi là con út trong gia đình, bố mẹ tôi có tất cả là 6 người con, 2 trai 4 gái, hiện tại anh chị tôi đã lập gia đình và ở riêng ( đã cắt hộ khẩu) hộ khẩu hiện tại chỉ có bố mẹ tôi , tôi và con tôi.

    Vậy xin hỏi Luật sư khi bố mẹ tôi qua đời mà chưa có di chúc cho tôi thừa kế căn nhà mà hiện tại bố mẹ và tôi cùng ở thì tôi có quyền hưởng toàn bộ căn nhà đó không? hiện tại tôi là người nuôi bố mẹ tôi.

    Cảm ơn Luật sư rất nhiều!

     
    1894 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415207   03/02/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Không bạn nhè, nếu ba mẹ bạn qua đời mà không để lại di chúc thì sẽ thực hiện chia thừa kế theo pháp luật, theo đó những người sau sẽ được hưởng những phần thừa kế bằng nhau

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Bộ luật Dân sự 2005

    Như nhà bạn có 6 người con thì căn nhà sẽ chia đều cho 6 người.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-