DanLuat 2015

Quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #293199 24/10/2013

    honglam_k37hlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Quyền thừa kế

    Cho mình hỏi: Quyền thừa kế và quyền được hưởng di sản có gì khác nhau. Xin cảm ơn!

    Can your idea change the world?_Yes

     
    4677 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293233   24/10/2013

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3453)
    Số điểm: 94530
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4048 lần


    Điều 631. Quyền thừa kế của cá nhân (BLDS 2005)

    Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

    Điều 632. Quyền bình đẳng về thừa kế của cá nhân (BLDS 2005)

    Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản của mình cho người khác và quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

    như vậy có thể thấy quyền hưởng di sản là tập hợp con của quyền thừa kế.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #293286   24/10/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    honglam_k37hlu viết:

    Cho mình hỏi: Quyền thừa kế và quyền được hưởng di sản có gì khác nhau. Xin cảm ơn!

    Chào bạn !

    Tôi đồng ý với bạn phamthanhhuu là 2 quyền này có nhiều điểm tương đồng nhau. Tuy nhiên, tôi có ý kiến khác với bạn nguyenthanhhuu khi cho là :quyền hưởng di sản là tập hợp con của quyền thừa kế.

    Tôi cho là 2 quyền này cũng có chổ khác nhau.

    Ngoài những điều khoản mà bạn nguyenthanhhuu đã nêu trên, tôi xin đưa ra một điều luật để thấy sư khác nhau "

    Điều 635. Người thừa kế

    Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trong trường hợp người thừa kế theo di chúc là cơ quan, tổ chức thì phải là cơ quan, tổ chức tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

    Theo tôi, QUYỀN THỪA KẾ là một quyền tự nhiên, phát sinh cùng với quyền nhân thân của mọi người. ví dụ : con cái thì tất nhiên là có quyền thừa kế đối với tài sản của cha, me.

    Tuy nhiên, QUYỀN HƯỞNG DI SẢN thì thường gắn liền với một sự kiện pháp lý cụ thể và một đối tượng cụ thể : phải có tài sản và người để lại tài sản chết, có di chúc hoặc khong có di chúc.

    Một người con thì có QUYỀN THỪA KẾ tài sản của cha, mẹ mình; Nhưng có được QUYỀN HƯỞNG DI SẢN hay không thì tuỳ thuộc vào việc : 1) có tài sản và người có tài sản (cha,mẹ) đã chết. 2) người con phải còn sống khi mở thừa kế 3) Không có di chúc hoặc di chúc có tên người có QUYỀN THỪA KẾ.

    Ngược lại, nếu A là người có QUYỀN THỪA KẾ, nhưng trong di chúc thì lại để di sản cho người khác không thuộc hàng thừa kế thì A không có QUYỀN HƯỞNG DI SẢN. 

    Như vậy quyền thừa kế thì phát sinh tư nhiên gắn liền với quyền nhân thân; quyền hưởng di sản thì xuất phát từ quyền thừa kế và từ di chúc khi có phát sinh di sản (người để lại di sản chết).

    Nghĩ sao nói vậy, mong nhận thêm sự trao đổi của bạn.

    Trân trọng !  

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    tonphong (25/10/2013)
  • #293310   24/10/2013

    honglam_k37hlu
    honglam_k37hlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn sự đóng góp của các bạn rất nhiều!

    Can your idea change the world?_Yes

     
    Báo quản trị |  
  • #293330   25/10/2013

    tonphong
    tonphong
    Top 500
    Male
    Mầm

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2012
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 55 lần


    bạn Hungmaiusa giải thích rất thấu đáo, rất hay

     
    Báo quản trị |  
  • #293344   25/10/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 46 lần


    mình đồng ý với ý kiến của bạn hungmaiusa,

    quyền thừa kế có thể được xem như là 1 quyền mặc định, ngay cả trẻ chưa được sinh ra vẫn có quyền thừa kế.

    còn quyền hưởng di sản cần phải thỏa mãn nhiều điều kiện khác. 

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-