Quyền thụ hưởng tài sản di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #303074 19/12/2013

    thubg

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thụ hưởng tài sản di chúc

    Em chào luật sư:

    Em có câu hỏi như sau:

    Bà ngoại em năm nay 74 tuổi, sinh hạ được 1 người con gái là mẹ em. Bà đã làm bản di chúc để lại toàn bộ tài sản bao gồm: đất đai 120m2 và nhà cửa, vật dụng khác trên đất cho mẹ em. Bản di chúc đã được thôn, xóm, xã đóng dấu xác nhận. Hiện nay Bà em vẫn còn sống. Vậy em muốn hỏi là: Sau khi bà em mất thì mẹ e có được thừa hưởng toàn bộ tài sản như trên bản di chúc k? Và có phải làm giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất k ạ?

     

     
    4149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303163   19/12/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày trường hợp bà ngoại bạn lập di chúc thuộc một trong các điều kiện quy định tại Điều 652 bộ luật dâ sự 2005. Di chúc hợp pháp

    "1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực." Như vậy nếu ý chí của bà ngoại bạn hoàn toàn tự nguyện không bị ép buộc, đã lập di chúc để lại tài sản sau khi chết cho mẹ bạn, bản di chúc được làm chứng và chứng thực của UBND xã vì thế bạn di chúc này có giá trị pháp lý. Sau khi bà ngoại bạn chết, mẹ bạn có quyền khai nhận thừa kế theo di chúc để làm thủ tục sang tên giấy chứng nhận QSDĐ từ bà ngoại bạn sang cho mẹ bạn theo quy định của pháp luật. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    nguyenhai_lph (25/12/2013)
  • #303180   19/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Theo quy định Điều 652 của Bộ luật hình sự thì di chúc của bà bạn là di chúc hợp pháp. Sau khi bà bạn mất thì mẹ bạn hoàn toàn có quyền hưởng toàn bộ di sản của bà bạn để lại. 

    Việc sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là bắt buộc bạn nhé. Kể từ khi sang tên quyền sử dụng đất thì mẹ bạn mới có thể thực hiện các giao dịch liên quan mảnh đất đó. thủ tục thực hiện như sau:

    +) Thực hiện thủ tục khai tử tại Ban tư pháp xã.

    +) Đơn đề nghị đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất (theo mẫu);

    +) Di chúc

    +) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, khoản 2 và khoản 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có); 

    +) Bản sao có chứng thực Sổ hộ khẩu, CMND.

    +) Chuẩn bị các giấy tờ trên mang đến văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất - phong tài nguyên môi trường cấp huyện nơi mảnh đất tọa lạc để thực hiện thủ tục sang tên.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (31/12/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869