Quyền tạm giữ CMND của người khác

Chủ đề   RSS   
  • #476836 01/12/2017

    caulykc123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền tạm giữ CMND của người khác

    chào Luật sư...

    Tôi có trường hợp về quyền tạm giữ chứng minh nhân dân (tạm viết tắt là CMND) của người khác muốn hỏi ý kiến luật sư..

    Hai ngày trước em gái tôi (em gái tôi chưa có giấy phép láy xe) có xảy ra va chạm giao thông với 1 bé gái con của ông A (người đang tạm giữ CMND của em của tôi), mặc dù chưa biết va chạm vậy là đúng hay sai...mặc dù chưa có sự giải quyết của cơ quan chức năng hay cảnh sát giao thông nào về vấn đề tai nạn, nhưng ông A đã ép buộc em gái tôi viết cam kết và giữ luôn CMND + thẻ sinh viên của em gái tôi ,mà không được sự đồng ý của em gái tôi làm ảnh hưởng đến việc học tập của em gái tôi tại trường...

    Người liên quan trong vụ tai nạn là con của ông A nhưng ông A lại ngang nhiên giải quyết và có hành động ép buộc giữ CMND của người khác như vậy thì là đúng hay sai ạ..?

    mới hôm nay lại gửi tin nhắn như thế này không biết là có cấu thành hành vi quy hiếp không ạ...?

    Rất mong nhận được phản hồi sớm nhất từ Luật sư vì em gái tôi đang rất hoang mang và sợ...

    Xin chân thành cảm ơn...tin nhắn của ông A gửi em tôi

     
    9895 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #477408   06/12/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
     
    Căn cứ theo Khoản 2 Điều 10 Nghị Định số 05/1999/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 03 tháng 02 năm 1999 quy định về những trường hợp tạm giữ chứng minh nhân dân của công dân như sau:
     
    “2- Chứng minh nhân dân của công dân bị tạm giữ trong các trường hợp sau :
    a) Có hành vi vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật phải bị tạm giữ Chứng minh nhân dân;
    b) Bị tạm giam, thi hành án phạt tù tại trại giam; chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;
    Công dân được nhận lại Chứng minh nhân dân khi chấp hành xong quyết định xử lý vi phạm hành chính; hết thời hạn tạm giam, chấp hành xong án phạt tù; chấp hành xong quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh.”
     
    Điều 11 Nghị Định số 05/1999/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 03 tháng 02 năm 1999 có quy định về thẩm quyền thu hồi, tạm giữ Chứng minh nhân dân của công dân cụ thể như sau:
     
    “Điều 11.Thẩm quyền thu hồi, tạm giữ Chứng minh nhân dân
    1.Cơ quan Công an nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân có thẩm quyền thu hồi chứng minh nhân dân nói tại điểm a, b khoản 1 Điều 10 Nghị địnhnày.
    2.Những người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính theo Pháp lệnh xử lý vi phạmhành chính có quyền tạm giữ Chứng minh nhân dân của những công dân quy định tạiđiểm a khoản 2 Điều 10 Nghị định này.
    3.Công an quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi công dân có hộ khẩu thườngtrú, cơ quan thi hành lệnh tạm giam, cơ quan thi hành án phạt tù, thi hànhquyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh có thẩm quyền tạm giữ Chứng minh nhân dân của những công dân nói tại điểm b khoản 2Điều 10 Nghị định này."
     
    Căn cứ  những điều khoản nêu trên, thẩm quyền thu hồi chứng minh nhân dân thuộc về Cơ quan Công an nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân cho công dân. Trường hợp công dân có hành vi vi phạm hành chính mà theo quy định của pháp luật phải bị tạm giữ Chứng minh nhân dân thì những người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính có quyền tạm giữ Chứng minh nhân dân của công dân đó. Các trường hợp tạm giữ Chứng minh nhân dân khác thuộc thẩm quyền của Công an quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi công dân có hộ khẩu thường trú, cơ quan thi hành lệnh tạm giam, và cơ quan thi hành án phạt tù, thi hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở.
     
    Như vậy, việc ông A giữ chứng minh nhân của em gái bạn là vi phạm quy định của pháp luật.
     
    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM