DanLuat 2015

Quyền tài sản của công dân

Chủ đề   RSS   
  • #378047 08/04/2015

    nguyenvanthe18

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1540
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 2 lần


    Quyền tài sản của công dân

    E hiểu là mọi công dân đều có quyền có tài sản, tài sản của công dân đc pháp luật bảo vệ, ko ai đc xâm phạm hoặc sử dụng tài sản của người khác khi chưa đc người có tài sản đồng ý. Vậy các bác cho e hỏi tài sản của công dân được PL bảo vệ và đc quy định ở điều luật nào? Em cảm ơn !

     
    2229 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378048   08/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Quyền tài sản được quy định tại Bộ luật dân sự 2005 nhé bạn nguyenvanthe18

     
    Báo quản trị |  
  • #378051   08/04/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Quyền về tài sản được Nhà nước bảo vệ và đã được quy định cụ thể trong chương XIV Bộ luật hình sự hiện hành (bạn tham khảo thêm nhé). Ngoài bộ luật hình sự thì một số luật khác cũng có quy định về bảo vệ quyền tài sản (VD: luật sở hữu trí tuệ).

     
    Báo quản trị |  
  • #378084   08/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn!

    Theo hiến pháp nước CHXHCNVN:

    Điều 32  

    1. Mọi người có quyền sở hữu về thu nhập hợp pháp, của cải để dành, nhà ở, tư liệu sinh hoạt, tư liệu sản xuất, phần vốn góp trong doanh nghiệp hoặc trong các tổ chức kinh tế khác.  

    2. Quyền sở hữu tư nhân và quyền thừa kế được pháp luật bảo hộ.

    3. Trường hợp thật cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh hoặc vì lợi ích quốc gia, tình trạng khẩn cấp, phòng, chống thiên tai, Nhà nước trưng mua hoặc trưng dụng có bồi thường tài sản của tổ chức, cá nhân theo giá thị trường.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    nguyenvanthe18 (08/04/2015)