Quyền tác giả có phải là tài sản chung không?

Chủ đề   RSS   
  • #516234 31/03/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 10148
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 251 lần


    Quyền tác giả có phải là tài sản chung không?

    Có trường hợp, trong thời kỳ hôn nhân, người chồng sáng tác được 50 bài thơ và đi thi có giải thưởng lớn 100 triệu đồng. một thời gian sau vợ chồng ly hôn người vợ yêu cầu chia 50 bài thơ và 100 triệu trị giá giải thưởng đó. trong trường hợp trên phải giải quyết như thế nào?

    Xin cảm ơn!

     
    1341 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530208   02/10/2019

    Quyền tác giả là quyền đối với sản phẩm trí tuệ của bản thân mình, gắn với quyền nhân thân của cá nhân nên không thể là tài sản chung của vợ chồng được. Vì vậy trường hợp người vợ yêu cầu chia tài sản sau ly hôn là sai quy định pháp luật.

    Thông tin trao đổi cùng bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #530242   02/10/2019

    Quyền tác giả theo mình nghĩ là tài sản của cá nhân, cá nhân đó đổ mồ hôi trí tuệ để tạo nên, nếu đem vào phân chia thành tài sẩn chung trong hôn nhân là không hợp lý. Vì vậy cần xác định trước về vấn đề này để đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân. 

     
    Báo quản trị |  
  • #531675   28/10/2019

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Theo khoản 2 Điều 4 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 có quy định khái niệm về quyền tác giả như sau:

    "Điều 4. Giải thích từ ngữ:

    [...]

    2. Quyền tác giả là quyền của tổ chức, cá nhân đối với tác phẩm do mình sáng tạo ra hoặc sở hữu."

    Như vậy có thể thấy quyền tác giả là quyền của cá nhân người chồng đối với bài thơ của mình sáng tác ra, không thuộc tài sản chung của vợ chồng.

     
    Báo quản trị |