DanLuat 2015

Quyền tác giá có phải là tài sản chung không?

Chủ đề   RSS   
  • #503220 26/09/2018

    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 5325
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 35 lần


    Quyền tác giá có phải là tài sản chung không?

    Trong thời kỳ hôn nhân, người chồng sáng tác được 50 bài thơ và đi thi có giải thưởng lớn 100 triệu đồng. một thời gian sau vợ chồng ly hôn người vợ yêu cầu chia 50 bài thơ và 100 triệu trị giá giải thưởng đó. trong trường hợp trên phải giải quyết như thế nào?

     
    217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503221   26/09/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 5325
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 35 lần


    Theo khoản 1 Điều 33 Luật HN&GĐ 2014 “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung”

    Theo đó thì số tiền đạt giải thưởng của chồng có thể được coi là tài sản chung bởi lẻ nó là tài sản được tạo ra do lao động, hoa lợi, hoa tức phát sinh từ tài sản riêng.

    Về 50 bài thơ thì cũng cần xem xét các tác phẩm sở hữu trí tuệ này dưới góc độ là tài sản như: quyền hưởng nhuận bút; quyền được hưởng thù lao khi tác phẩm được sử dụng; quyền được hưởng lợi ích vật chất từ việc cho người khác sử dụng dưới một số hình thức nhất định; quyền được nhận giải thưởng khi tác phẩm đạt giải. Đối chiếu với các quy định này thì các tác phẩm của người chồng đã đạt giải thưởng nên đó là khoản thu nhập khá cao và phải được chia đôi cho người vợ mới đảm bảo quyền lợi cho người vợ. Người chồng vẫn có đây đủ quyền tác giả và quyền nhân thân, riêng các quyền tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân thì được xem là tài sản chung, nếu 02 vợ chồng anh không có thỏa thuận khác. Còn sau khi ly hôn, các tác phẩm này tiếp tục có tái bản, chuyển thể, đạt giải thưởng hay phát sinh bất cứ lợi ích vật chất nào khác đều thuộc quyền sở hữu riêng của người chồng.

    Vấn đề này hiện tại cũng đang là vấn đề gây tranh cãi vì pháp luật hiện chưa quy định rõ ràng, nhưng đa phần các trường hợp thực tế đều ứng dụng theo quan điểm trên vì nó tương đối hợp lý về cả lĩnh vực sở hữu trí tuệ và HNGĐ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-