DanLuat 2015

Quyền sử dụng trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #476076 26/11/2017

    vothidieu1998

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền sử dụng trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Ba mẹ em mới mua 1 miếng đất. Đó là tài sản chung của ba mẹ em nhưng khi làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất xong thì chỉ có 1 mình ba em đứng tên trên giấy đó. Luật sư cho em hỏi mẹ em có quyền được chia tài sản trong miếng đất đó và có được quyền gì không. Nếu ba em muốn bán miếng đất đó thì mẹ em có quyền gì không ạ? Mong luật sư tư vấn cho em. Em xin chân thành cảm ơn ạ.

     
    2853 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #476084   26/11/2017

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 167 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề bạn cần tham vấn, Luật sư Nguyễn Văn Thành thuộc Công ty Luật Huy Thành xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đinh 2014:

    “Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung”.

    Căn cứ vào quy định nêu trên thì có thể xác định mặc dù quyền sử dụng đất đứng tên của Bạn, nhưng nó được xác định là tài sản chung của bố mẹ bạn trong thời kỳ hôn nhân.

    Để đảm bảo tối đa quyền lợi cho mình phòng các rủi ro nếu có tranh chấp, mẹ bạn nên yêu cầu các cơ quan chứng năng đính chính bổ sung thông tin về chủ thể sử dụng đât theo quy định.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    vothidieu1998 (27/11/2017)
  • #476122   27/11/2017

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn !
    Ba bạn chỉ có toàn quyền quyết định đối với thửa đất đó nếu thửa đất đó là tài sản riêng của ba bạn: Tài sản có trước hôn nhân, được tặng cho riêng, thừa kế riêng hoặc có nguồn gốc từ tài sản riêng...

    Nếu không thuộc các trường hợp trên thì việc định đoạt khối bất động sản đó buộc phải có sự đồng ý của mẹ bạn (tài sản được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân)...

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    vothidieu1998 (27/11/2017)
  • #476098   26/11/2017

    vothidieu1998
    vothidieu1998

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về việc bán đất

    Chào luật sư ạ! Cho em hỏi Ba em có được quyền bán đất 1 mình mà không cần có sự đồng ý của Mẹ em không ạ. Miếng đất đó là tài sản chung của ba mẹ em sau khi kết hôn. Nhưng trong sổ chỉ có mình ba em đứng tên. Xin luật sư tư vấn giúp em. Em xin chân thành cảm ơn rất nhiều
     
    Báo quản trị |  
  • #476114   27/11/2017

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3235)
    Số điểm: 20962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Đã là tài sản chung của vợ chồng thì muốn giao dịch hợp pháp phải được cả vợ chồng đồng ý nên mình cha của bạn bán thì không được. Tuy nhiên, do chỉ có người chồng đứng tên nên trong thực tế người ta có thể bằng cách nào đó mà vẫn có thể chuyển nhượng được dù vợ chưa có ý kiến, dĩ nhiên làm như vậy là không hợp pháp.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    vothidieu1998 (27/11/2017)
  • #476128   27/11/2017

    vothidieu1998
    vothidieu1998

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về việc đứng tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thể đứng tên nhiều người không ạ? Hay chỉ 1 người có thể đứng tên? Đất là tài sản chung của Ba Mẹ em sao trong giấy chỉ có mình Ba em đứng tên ạ? Mẹ em có bị hạn chế về quyền lợi không? Xin luật sư tư vấn giúp em ạ. Em xin chân thành cảm ơn rất nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #476134   27/11/2017

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

    Thứ nhất, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thể đứng tên nhiều người.

    Thứ hai, Việc giấy chứng nhận QSD là tài sản chung của bố mẹ bạn mà chỉ đứng tên của bố bạn có thể do việc thỏa thuận của 2 người. Khoản 1 điều 34 luật hôn nhân và gia đình có quy định như sau:

    "1. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác."

    Thứ ba, Do đây là tài sản chung của hai người nên việc thực hiện giao dịch hợp đồng liên quan đến bds cần phải có sự đồng thuận từ 2 phía mới có thể thực hiện được. Nếu như không có sự đồng thuận của 2 người thì mọi hợp đồng dân sự liên quan đến BDS thuộc quyền sở hữu chung sẽ vô hiệu.

    Việc giao dịch đối với BDS nói trên sẽ được thực hiện theo điều 26 luật hôn nhân và gia đình 2014. Nếu xảy ra tranh chấp sẽ thực hiện theo điều 33.

    Mong rằng giải đáp của chúng tôi sẽ giúp được cho bạn!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    vothidieu1998 (27/11/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com

0 Thành viên đang online
-