Quyền sử dụng đất: xác định theo hộ khẩu hay theo huyết thống?

Chủ đề   RSS   
  • #380319 22/04/2015

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67516
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4196 lần


    Quyền sử dụng đất: xác định theo hộ khẩu hay theo huyết thống?

    Đất đai là vấn đề rắc rối muôn thuở của người dân ta, xảy ra tranh chấp, kiện tụng khi nhận thừa kế hay chuyển quyền sử dụng đất rồi mới thấy được sự phức tạp của nó.

    Trước đây, nhiều gia đình – nhất là những gia đình có nhiều thành viên, tách hộ khẩu hay chuyển sang nhà riêng, còn lại nhà chung – thường là nhà cha mẹ. Căn nhà chung này những ai được quyền sở hữu, người có tên trong sổ hộ khẩu đang sinh sống tại nơi này hay những người có cùng huyết thống được sở hữu ???

    Đến khi tranh chấp quyền sử dụng đất hay hợp thức hóa quyền sử dụng đất để bán và chia tài sản gặp không ít rắc rối về việc này. Vậy đâu là lời giải đáp?

    Tại khoản 29 Điều 3 Luật đất đai 2013 có quy định:

    Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.

     

    Luật đất đai 2013 đã giải đáp rõ về việc quyền sử dụng đất của hộ gia đình dựa trên quan hệ huyết thống mà không dựa trên sổ hộ khẩu. Tuy nhiên, tại trang 1 Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lại chỉ ghi tên của chủ hộ gia đình, nếu chủ hộ gia đình có vợ, chồng thì ghi thêm tên vợ, chồng.

    Khi xảy ra tranh chấp, không căn cứ vào hộ khẩu mà căn cứ trên quan hệ huyết thống để giải quyết quyền sử dụng đất của hộ gia đình. Vậy đâu là căn cứ để chứng minh quan hệ huyết thống giữa các thành viên trong gia đình?                                                                                                 

     
    12353 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380339   22/04/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 298 lần


    Đất NN là tư liệu sãn xuất của hộ gia đình...đất NN cấp theo nhân khẩu ....cho nên chia theo hộ gia đình( Bất luận dâu ,rễ )...khg chia theo Huyết Thống.

    Đất ở nhà ở chia theo di chúc,khg có di chúc thì chia  theo Luật Thừa kế....Cha ,Mẹ ruột, Vợ , Con nuôi,con ruộ..v.v...

    Có nghĩa đất NN chỉ chia người trong hộ ,theo nguyên tắc  người nào trong hộ chết những người còn sống hưởng  còn tiếp tục sử dụng ,trừ khi người trong hộ chết hết thì Đất NN thành di sãn thừa kế ....chia theo luật thừa kế.

     

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 22/04/2015 04:51:49 CH

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #380364   22/04/2015

    trangnguyen0918
    trangnguyen0918

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Theo mình thì việc giải quyết tranh chấp về đất đai có bao giờ căn cứ vào "HỘ KHẨU" đâu nhỉ? HỘ KHẨU là để cơ quan nhà nước quản lý hành chính. Còn tranh chấp đất đai thì phải dựa vào "GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐÂT, SỞ HỮU NHÀ" chứ nhỉ. Chứng minh quan hệ huyết thống thì dựa vào Giấy khai sinh, xét nghiệm ADN...

    Nói chung mình thấy 2 vấn đề không liên quan cho lém thì phải :D

     
    Báo quản trị |  
  • #380376   22/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn trangnguyen0918.

    Khi có tranh chấp quyền sử dụng đất cấp cho HỘ thì phải xác định đó là tài sản chung. Do đó phải xác định được các đồng sở hữu xem ai là người có quyền.

     "Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất."

    Nên có 2 yếu tố để xác định:

    -những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

    Chứng minh bằng giấy khai sinh, giấy ĐKKH hoặc quyết định nhận cha nuôi, con nuôi

    -đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.

    Chứng minh bằng hộ khẩu tại thời điểm cấp giấy CN hoặc nhận quyết định.

     

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #380452   23/04/2015

    hoangdung1008
    hoangdung1008

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 0 lần


    Mảnh đất thổ cư nhà tôi ở,chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhà tôi có  làm một lối đi từ  đường chính  vào nhà  và  có cho nhà ông chủ tịch xã đi cùng. giờ tôi muốn làm sổ đỏ thì ông ấy bảo phải bỏ phần diện tích lối đi chung  thì mới làm được sổ đỏ. lối đi đang rộng 4 mét, giờ tôi để rộng 1 mét. như thế khi kiện tụng tôi có sai không? hàng năm nhà tôi vẫn đóng thuế cả phần lối đi. Việc đóng thuế có được xem xét là chứng cứ pháp lý không? (ông chủ tịch xã bảo nhà mày đóng thếu cả đường đi là do nhà tôi ngu chứ ông ấy không đi nhờ trên đất nhà tôi)

     
    Báo quản trị |