Quyền sử dụng đất là của ai?

Chủ đề   RSS   
  • #441086 10/11/2016

    tuandat160393

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Quyền sử dụng đất là của ai?

    Xin mời anh/ chị tham khảo câu chuyện em trình bày sau đây nha.!

    Vào thời bao cấp. Gia đình ông A có đất nhiều, nên cho gia đình ông B một phần đất để trồng trọt " Chỉ nói cho trên miệng, chứ không có giấy tờ".

    Một thời gian sau gia đình ông A có đòi đất lại mà bên B không trả lại..lúc đó có thưa lên chính quyền xã, mà do bên B có quen biết bên xã, nên gia đình ông A không lấy lại đất được ( do một phần gia đình ông A là chế độ ngụy, nên thời đó cũng phải chấp nhận) 

    Sau khi ông A mất, con của ông A có mời địa chính xã xuống để đo đạc đất đai lại. Và nói phần đất lúc ông A cho ông B vẫn còn nằm trong sổ đỏ của ông A.? Nhưng ông B đã sử dụng nay trên 30 năm rồi?

    Vậy mọi người cho e hỏi, con của ông A có lấy lại được đất hay không?

    Vì đất đó vẫn còn nằm trong giấy tờ đất  mà ông A đứng tên. và đã nhường quyền sử dụng lại cho con ông A. Khi đó bên ông B sử dụng hơn 30 năm mà vẫn không có giấy tờ chứng minh là đất của ông B.

    E xin cám ơn ah!

     
    2944 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441099   10/11/2016

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4396
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 201 lần
    Moderator

    Chào bạn ! Tui có ý kiến như thế này bạn tham khảo nhé.

    Theo khoản 1 điều 119 BLDS 2015: Hình thức giao dịch dân sự

    Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

    Theo bạn cho biết thông tin thì đây là hợp đồng tặng cho bất động sản không điều kiện. Theo điều 459 BLDS 2015: Tặng cho bất động sản

    1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu theo quy định của luật.

    2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản

    Như vậy thì lúc đó nếu ông A  tặng cho ông B mãnh đất đó thì hai bên phải lập văn bản và công chứng, chứng thực, phải đăng ký quyền sỡ hữu. Còn trong trường hợp này hai bên không làm như vậy và mãnh đất đó vẫn còn nằm trong sổ đỏ của ông A cho nên mãnh đất đó vẫn thuộc quyền sỡ hữu cua ông A. Nếu hai bên đã không làm theo quy định của Điều 459 thì hợp đồng tặng cho này sẽ bị vô hiệu vì vi phạm hình thức và kết quả là các bên phải khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoản trả cho nhau những gì đã nhận, trường hợp không hoản trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả theo quy định tại khoản 2 điều 131 BLDS 2015.

    Bạn phải nhờ phường, xã nơi gần nhất để hòa giải, nếu hòa giải không thành thì có thể kiện ra Tòa để giải quyết.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    tuandat160393 (10/11/2016)
  • #441112   10/11/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1250)
    Số điểm: 9904
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 971 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Khi trình bày, bạn 2 lần nhắc đến việc ông B đã sử dụng đất trên 30 năm khiến tôi phỏng đoán bạn quan tâm tới việc người chiếm hữu tài sản là bất động sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn ba mươi năm thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó ? Khoản 2 điều 247 BLDS 2005 qui định : "2. Người chiếm hữu tài sản thuộc hình thức sở hữu nhà nước không có căn cứ pháp luật thì dù ngay tình, liên tục, công khai, dù thời gian chiếm hữu là bao lâu cũng không thể trở thành chủ sở hữu tài sản đó." như vậy do đất đai thuộc sỡ hữu nhà nước nên người chiếm hữu theo qui định tại căn cứ pháp luật này không thể trở thành chủ sở hữu được, bạn nhé.

    Tuy nhiên, như bạn và nhiều người đều biết, Pháp luật của ta thì có cả "rừng", trong đó không hiếm chuyện Luật nọ "chỏi" Luật kia ! Việc của bạn phải áp dụng mục 2 phần II Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 của Hội đồng thẩm phán TAND Tối cao để giải quyết. Do bạn chỉ nói việc cho tặng này diễn ra "trong thời bao cấp" và đã "trên 30 năm" nên tôi không xác định được cụ thể thời điểm xác lập hợp đồng cho tặng này, vì vậy bạn cứ đọc căn cứ pháp luật mà tôi vừa viện dẫn để biết về trường hợp của mình nhưng có 1 điều rất quan trọng mà tôi muốn lưu ý cùng bạn, đó là theo qui định tại căn cứ pháp luật nêu trên, trường hợp bên nhận cho tặng đã nhận QSDĐ, đã xây cất nhà cửa, trồng câu lâu năm trên đất, đã sử dụng ổn định...v...v... thì Hợp đồng cho tặng sẽ không vô hiệu, tức trong trường hợp đó phía ông A không thể đòi lại được đất đã cho phía ông B.
     
    Trân trọng.
    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 10/11/2016 11:53:48 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    tuandat160393 (10/11/2016)
  • #441118   10/11/2016

    TranTamDuc.1973 viết:

    Chào bạn,

    Khi trình bày, bạn 2 lần nhắc đến việc ông B đã sử dụng đất trên 30 năm khiến tôi phỏng đoán bạn quan tâm tới việc người chiếm hữu tài sản là bất động sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn ba mươi năm thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó ? Khoản 2 điều 247 BLDS 2005 qui định : "2. Người chiếm hữu tài sản thuộc hình thức sở hữu nhà nước không có căn cứ pháp luật thì dù ngay tình, liên tục, công khai, dù thời gian chiếm hữu là bao lâu cũng không thể trở thành chủ sở hữu tài sản đó." như vậy do đất đai thuộc sỡ hữu nhà nước nên người chiếm hữu theo qui định tại căn cứ pháp luật này không thể trở thành chủ sở hữu được, bạn nhé.

    Tuy nhiên, như bạn và nhiều người đều biết, Pháp luật của ta thì có cả "rừng", trong đó không hiếm chuyện Luật nọ "chỏi" Luật kia ! Việc của bạn phải áp dụng mục 2 phần II Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 của Hội đồng thẩm phán TAND Tối cao để giải quyết. Do bạn chỉ nói việc cho tặng này diễn ra "trong thời bao cấp" và đã "trên 30 năm" nên tôi không xác định được cụ thể thời điểm xác lập hợp đồng cho tặng này, vì vậy bạn cứ đọc căn cứ pháp luật mà tôi vừa viện dẫn để biết về trường hợp của mình nhưng có 1 điều rất quan trọng mà tôi muốn lưu ý cùng bạn, đó là theo qui định tại căn cứ pháp luật nêu trên, trường hợp bên nhận cho tặng đã nhận QSDĐ, đã xây cất nhà cửa, trồng câu lâu năm trên đất, đã sử dụng ổn định...v...v... thì Hợp đồng cho tặng sẽ không vô hiệu, tức trong trường hợp đó phía ông A không thể đòi lại được đất đã cho phía ông B.
     
    Trân trọng.

    Chào bạn TranTamDuc.1973

    Bạn cho rằng đất đai thuộc sở hữu nhà nước thì thấy "chỏi" nhau là đúng rồi, tuy nhiên, theo luật đất đai 2013 thì đất đai thuộc sở hữu toàn dân, nhà nước chỉ đại diện chủ sở hữu.

    Trân trọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    TranTamDuc.1973 (10/11/2016)
  • #441162   10/11/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1250)
    Số điểm: 9904
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 971 lần
    Moderator

    LSTranTrongQui viết:

    Chào bạn TranTamDuc.1973

    Bạn cho rằng đất đai thuộc sở hữu nhà nước thì thấy "chỏi" nhau là đúng rồi, tuy nhiên, theo luật đất đai 2013 thì đất đai thuộc sở hữu toàn dân, nhà nước chỉ đại diện chủ sở hữu.

    Trân trọng.

    Cám ơn LSTranTrongQui, phải nói là nhức đầu với cái "đất đai thuộc sở hữu toàn dân, nhà nước chỉ đại diện chủ sở hữu." đó nghe. 

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #441117   10/11/2016

    tuandat160393
    tuandat160393

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Da. Em xin cám ơn ý kiến của các anh/chị ạ.

    Theo em được biết là hồi trước chỉ cho đất trên miệng thôi ah, chứ không có giấy tờ hay hợp đồng cho tặng gì cả.

    Như vậy thì ông B đã sử dụng đất trên 30 năm, mà không có giấy tờ gì cả.

    Phần đất đó vẫn còn nằm trong sổ đỏ của ông A ạ.

    Vậy khả năng ông A có lấy lại được đất không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #441145   10/11/2016

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 335 lần


    [quote=tuandat160393]

    Xin mời anh/ chị tham khảo câu chuyện em trình bày sau đây nha.!

    Vào thời bao cấp. Gia đình ông A có đất nhiều, nên cho gia đình ông B một phần đất để trồng trọt " Chỉ nói cho trên miệng, chứ không có giấy tờ".

    Một thời gian sau gia đình ông A có đòi đất lại mà bên B không trả lại..lúc đó có thưa lên chính quyền xã, mà do bên B có quen biết bên xã, nên gia đình ông A không lấy lại đất được ( do một phần gia đình ông A là chế độ ngụy, nên thời đó cũng phải chấp nhận) 

    Sau khi ông A mất, con của ông A có mời địa chính xã xuống để đo đạc đất đai lại. Và nói phần đất lúc ông A cho ông B vẫn còn nằm trong sổ đỏ của ông A.? Nhưng ông B đã sử dụng nay trên 30 năm rồi?

    Vậy mọi người cho e hỏi, con của ông A có lấy lại được đất hay không?

    Vì đất đó vẫn còn nằm trong giấy tờ đất  mà ông A đứng tên. và đã nhường quyền sử dụng lại cho con ông A. Khi đó bên ông B sử dụng hơn 30 năm mà vẫn không có giấy tờ chứng minh là đất của ông B.

    E xin cám ơn ah!

     

    Bộ luật dân sự 2015 chưa có hiệu lực mà bạn viện dẫn như vậy là không đúng đâu nhé...lại viện dẫn giao dịch dân sự vào cái thời điểm pháp luật còn mông muội như thế thì hỏng

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #441163   10/11/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1250)
    Số điểm: 9904
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 971 lần
    Moderator

    Anlhk33-DLU viết:

    Bộ luật dân sự 2015 chưa có hiệu lực mà bạn viện dẫn như vậy là không đúng đâu nhé...lại viện dẫn giao dịch dân sự vào cái thời điểm pháp luật còn mông muội như thế thì hỏng

    Ý kiến này đối đáp lại với ý kiến của ai vậy bạn Anhlhk33-DLU ?

     
    Báo quản trị |