DanLuat 2015

QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT ĐỨNG TÊN RIÊNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN

Chủ đề   RSS   
  • #427724 14/06/2016

    CPKK

    Sơ sinh


    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT ĐỨNG TÊN RIÊNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN

    Trong thời kỳ hôn nhân, người chồng góp tiền để cùng một người bạn mua đất. Sau khi hoàn thành thủ tục chuyển nhượng,  đăng ký biến động đất đai, Giấy chứng nhận quyền sử đất ghi tên chủ sở hữu quyền sử dụng đất là người chồng và người bạn cùng góp tiền mua đất. 

    Không biết sau này chuyển nhượng quyền sử dụng đất nêu trên, người chồng có cần có sự đồng ý của người vợ không nhỉ?

     
    4011 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427766   14/06/2016

    nhannt0305
    nhannt0305

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 8 lần


    Luật Hôn nhân và gia đình 2014 đã quy định:

    Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng. [...]

    vậy, quyền sử dụng đất này xem như là tài sản chung của vợ chồng.

    Luật Hôn nhân và gia đình cũng quy định cụ thể việc chiếm hữu, định đoạt, sử dụng đều phải có sự thỏa thuận của cả hai.

    Cho nên, nếu muốn chuyển nhượng thì người chồng phải có sự đồng ý của vợ.

    NTN

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhannt0305 vì bài viết hữu ích
    CPKK (15/06/2016)
  • #427786   15/06/2016

    CPKK viết:

    Trong thời kỳ hôn nhân, người chồng góp tiền để cùng một người bạn mua đất. Sau khi hoàn thành thủ tục chuyển nhượng,  đăng ký biến động đất đai, Giấy chứng nhận quyền sử đất ghi tên chủ sở hữu quyền sử dụng đất là người chồng và người bạn cùng góp tiền mua đất. 

    Không biết sau này chuyển nhượng quyền sử dụng đất nêu trên, người chồng có cần có sự đồng ý của người vợ không nhỉ?

    Chào bạn,

    Nguyên tắc tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng, tuy nhiên, nếu người chồng chứng minh được đây là tài sản riêng thì không cần người vợ ký tên chung.

    Ví dụ: có văn bản của người vợ xác nhận tài sản riêng của chồng; có cơ sở chứng minh tiền mua đất là tiền riêng;...

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    CPKK (15/06/2016)

0 Thành viên đang online
-