DanLuat 2015

Quyền sử dụng đất đối với đất dùng vào việc thờ cúng

Chủ đề   RSS   
  • #502564 18/09/2018

    gachienbo123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền sử dụng đất đối với đất dùng vào việc thờ cúng

    Mọi người xin cho em hỏi là:

    Đất sử dụng vào mục đích thờ cúng với đất tín ngưỡng và đất của cơ sở tôn giáo có khác nhau hay không? Và khác nhau như thế nào? 

    Em rất mong được sự giúp đỡ của mọi người, xin cám ơn và chúc các vị thật nhiều sức khỏe.

    Trân Trọng!

     
    557 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502778   21/09/2018

    thuthaolaw
    thuthaolaw
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2017
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


     

    gachienbo123 viết:

     

    Mọi người xin cho em hỏi là:

    Đất sử dụng vào mục đích thờ cúng với đất tín ngưỡng và đất của cơ sở tôn giáo có khác nhau hay không? Và khác nhau như thế nào? 

    Em rất mong được sự giúp đỡ của mọi người, xin cám ơn và chúc các vị thật nhiều sức khỏe.

    Trân Trọng!

     

     

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn, mình xin được chia sẻ như sau:

    Đất cơ sở tôn giáo được quy định tại Điều 159 Luật Đất đai 2013 như sau:

    Điều 159. Đất cơ sở tôn giáo

    1. Đất cơ sở tôn giáo gồm đất thuộc chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo, các cơ sở khác của tôn giáo được Nhà nước cho phép hoạt động.

    2. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào chính sách tôn giáo của Nhà nước, quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt quyết định diện tích đất giao cho cơ sở tôn giáo·

    Đất tín ngưỡng được quy định tại Điều 160 Luật Đất đai 2013 như sau:

    Điều 160. Đất tín ngưỡng

    1. Đất tín ngưỡng bao gồm đất có công trình đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ.

    2. Việc sử dụng đất tín ngưỡng phải đúng mục đích, phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    3. Việc xây dựng, mở rộng các công trình đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ của cộng đồng phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Từ hai định nghĩa được dẫn chiếu ở trên, chắc bạn cũng đã biết hai loại đất trên là khác nhau về chủ thể và mục đích sử dụng

    Một số ý kiến trao đổi với bạn!·

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

    Website: https://luatmanhtin.vn - Email: luatmanhtin@gmail.com

    Hotline: 0865 474 505

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-