Quyền sử dụng đất chung của Hộ gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #422707 25/04/2016

    phamcuong1080

    Mầm

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2014
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 25 lần


    Quyền sử dụng đất chung của Hộ gia đình

    Luật sư cho em hỏi tình huống này có đúng không? Và có bất cập trong việc thực hiện các quyền của người sử dụng đất hay không?

    31.03.2016

              Anh Nguyễn Kỳ (huyện Hòn Đất) hỏi: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) cấp cho hộ gia đình tôi do cha tôi đứng tên chủ hộ. Những năm sau đó, anh chị em tôi lần lượt có gia đình nên cắt khẩu ra ở riêng. Nay cha mẹ chúng tôi đều đã qua đời, đất hộ gia đình vẫn còn đứng tên cha tôi, nhưng trong gia đình lại không thừa nhận chia cho những người không còn chung hộ khẩu trong hộ gia đình. Việc làm như vậy là đúng hay sai?          

    Trả lời: Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: “ Hộ gia đình mà các thành viên có tài sản chung, cùng đóng góp công sức để hoạt động kinh tế chung trong sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp hoặc một số lĩnh vực sản xuất, kinh doanh khác do pháp luật quy định là chủ thể khi tham gia quan hệ dân sự thuộc các lĩnh vực này”.

                Khoản 29 Điều 3 Luật Đất đai năm 2013 quy định: “Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất”. Thời điểm Nhà nước giao đất, công nhận QSDĐ cho hộ gia đình anh là thời điểm Nhà nước cấp Giấy chứng nhận QSDĐ, việc cắt khẩu không ảnh hưởng gì đến QSDĐ của các anh chị em đã ra ở riêng, nên việc làm như trên là không đúng quy định của pháp luật.

                                                                                                                                      Trung tâm TGPL tỉnh Kiên Giang

    Cập nhật bởi phamcuong1080 ngày 25/04/2016 03:06:45 CH
     
    2512 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423385   03/05/2016

    saomaivang
    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 37 lần


    re

    Chào bạn, tình huống trên trung tâm TGPL tỉnh kiên giang trả lời như vậy là đúng, Việc cấp Gcnqsd đất cho hộ gia đình hiện đang gây ra nhiều khó khăn cho người dân khi thực hiện thủ tục hành chính có liên quan

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    Báo quản trị |