DanLuat 2015

quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #279715 06/08/2013

    hanhtinhxa

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    quyền sử dụng đất

    chào luật sư !

    hiện nay tôi có một vấn đề chưa rõ xin đươ hỏi luật sư như sau.

    nhà tôi có một lô đất sinh sống trên lô đất này từ khoảng năm 1975 đến bây giờ.trong khoảng thời gian 1990-1995 gì đó.

    nhà nước có chính sách di dời dân vùng gần biển vào nơi ở mới an toàn.gia đình tôi vẫn nhận 1 lô đất ở nơi ở mới nữa và làm nhà trên đó.nhưng do làm kinh tế nên gia đình tôi vẫn ở lại gần biển để làm ăn cho đến tận bây giờ(2013).

    Vậy tôi xin hỏi luật sư gia đình tôi có quyền sử dụng lô đất trên không? hay bị thu hồi và cho hỏi theo điều bao nhiêu?

    xin cảm ơn luật sư.

     
     
    2405 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279989   07/08/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu lô đất đó đã có văn bản của cơ quan có thẩm quyền thu hồi của gia đình bạn và thay đổi quy hoạch sử dụng đất thì gia đình bạn không được công nhận quyền sử dụng đất.

    Nếu gia đình bạn vẫn sử dụng lô đất đó, chưa có quyết định thu hồi và nay vẫn phù hợp với quy hoạch sử dụng đất thì gia đình bạn có thể được công nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 4, Điều 50 Luật đất đai.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    hanhtinhxa (08/08/2013)
  • #280155   08/08/2013

    hanhtinhxa
    hanhtinhxa

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vân xin cảm ơn luật sư.

    tôi xin hỏi thêm luật sư 1 vấn đề nữa.mảnh đất trên do ông nội tôi và bố tôi khai hoang làm nhà.sau khi bố tôi lập gia đình và làm chung trên mảnh đất này 1 ngôi nhà nữa khoảng năm 1990 trở về trước.lô đất trên có giấy tờ mang tên ông nôi tôi (Nguyễn Thì ).vậy giờ tôi muốn làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được hay không.hiện ông nôi tôi còn 2 người con là (ba tôi và cô) cùng 1 người cháu con ông bác đã mất.đất không tranh chấp.

    rất mong nhận được câu trả lời của luật sư.

    xin chân thành cảm ơn.

    danh sách và sơ đồ mặt bằng theo QĐ 201.

     
    Báo quản trị |  
  • #280088   08/08/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1070 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nhiều yếu tố liên quan đến việc khẳng định quyền sử dụng hoặc thu hồi đối với diện tích đất nào đó nên không thể kết luận bạn có quyền hoặc bị thu hồi hay không. Một căn cứ quan trọng để xác định là việc phía bạn được nhận 01 lô đất ở nơi mới. Nếu việc này mang tính chất trao đổi hay đền bù thì coi như phía bạn không còn quyền gì với phần đất giáp biển vì nó thuộc quyền quyết định của chính quyền.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    hanhtinhxa (08/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-