DanLuat 2015

Quyền sống được bắt đầu từ khi nào?

Chủ đề   RSS   
  • #454229 22/05/2017

    tam_94
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 735
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 26 lần


    Quyền sống được bắt đầu từ khi nào?

    Hiến pháp năm 2013 lần đầu tiên đề cập đến quyền sống như sau: “Mọi người có quyền sống. Tính mạng con người được pháp luật bảo hộ. Không ai bị tước đoạt tính mạng trái luật”. Vậy quyền sống sẽ được pháp luật bảo hộ từ thời điểm nào?

              Quyền sống quy định trong Hiến pháp đặt ra nghĩa vụ của Nhà nước phải bảo vệ quyền sống của con người trong mọi trường hợp. Lời nói đầu của Công ước về quyền trẻ em năm 1989 nêu rõ “trẻ em, do còn non nớt về thể chất và trí tuệ, cần được chăm sóc và bảo vệ đặc biệt, kể cả sự bảo vệ thích hợp về mặt pháp lý trước cũng như sau khi ra đời”. Theo đó, từ khi chưa ra đời, trẻ em đã phải nhận được sự bảo vệ đặc biệt về nhân quyền, trong đó bao gồm quyền cố hữu và quan trọng nhất là quyền sống. Tất nhiên, trong thực tế có những trường hợp quyền sống của thai nhi phải chấm dứt bởi sự cân nhắc những lợi ích đặc biệt cần thiết hơn về các khía cạnh y học hoặc nhân đạo. Vậy “trước khi ra đời” thì được tính từ thời điểm nào?

    Quan điểm thứ nhất cho rằng quyền sống bắt đầu từ thời điểm thụ tinh thành công (không phân biệt tư nhiên hay nhân tạo). Quan điểm thứ hai cho rằng quyền sống bắt đầu từ khi hình thành phôi thai. Quan điểm thứ ba cho rằng quyền sống bắt đầu từ khi đứa trẻ sinh ra và còn sống. Sở dĩ có nhiều quan điểm như vậy vì vấn đề này liên quan đến bài toán pháp lý: có cho phép phá thai hay không.

    Vậy theo các bạn thì bắt đầu từ lúc nào thì pháp luật bắt đầu bảo hộ quyền sống?

     

     
    2035 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tam_94 vì bài viết hữu ích
    nguyenloi310 (22/05/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454597   25/05/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Mình thấy Bộ Luật Hình sự 1999 có quy định Tội giết con mới đẻ tại Điều 94. Theo đó: Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con mới đẻ hoặc vứt bỏ đứa trẻ đó dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    Vậy, Bộ Luật Hình sự có quy định hẵn 1 điều Luật để bảo vệ đứa trẻ sau khi sinh ra, còn đối với bào thai trước khi được sinh ra thì không thấy có quy định. Chỉ có tình tiết tăng nặng đối với tội phạm xâm hại đến phụ nữa có thai thôi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-