Quyền sở hữu tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #374785 18/03/2015

    Quyền sở hữu tài sản

    Bạn em có hỏi mua 01 con cá ở ngoài chợ và nhờ bà bán cá mổ giúp con cá rồi trả tiền. Khi mổ cá ra thì phát hiện trong ruột cá có 01 chiếc nhẫn kim cương, vậy cái nhẫn đó thuộc quyền sở hữu của ai? và nếu giải quyết thì phải như thế nào

     
    5297 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377768   06/04/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2763)
    Số điểm: 31501
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1103 lần


    Không của ai hết, lụm được của rơi thì phải đi khai báo công an để trả lại tài sản cho người bị mất chứ không phải là đem đi bỏ túi riêng.

    Nếu chiếc nhẫn có giá trị 2 triệu trở lên mà bạn đem về thì có thể quy vào tội chiếm đọat tài sản theo Điều 137 Bộ luật hình sự 1999

     
    Báo quản trị |  
  • #377785   06/04/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 413 lần


    ndthang2173 viết:

    Bạn em có hỏi mua 01 con cá ở ngoài chợ và nhờ bà bán cá mổ giúp con cá rồi trả tiền. Khi mổ cá ra thì phát hiện trong ruột cá có 01 chiếc nhẫn kim cương, vậy cái nhẫn đó thuộc quyền sở hữu của ai? và nếu giải quyết thì phải như thế nào

    Khi mổ con cá trong bụng cá có chiếc nhẫn kim cương (có giá trị lớn) thì về nguyên tắc người phát hiện phải nộp chiếc nhẫn kim cương này cho cơ quan có thẩm quyền để thông báo tìm chủ sở hữu. Nếu sau 01 năm mà không có người nhận thì người phát hiện sẽ được sở hữu chiếc nhẫn này (bạn xem thêm trường hợp có thật về người lượm ve chai nhặt được số tiền Yen gần 1 tỷ và đã được sở hữu trên google để rõ thêm).

    Quay lại tình huống bạn nêu thì rắc rối ở đây chính là việc xác định ai là người sở hữu viên kim cương (sau 01 năm không xác định được chủ sở hữu). Người mua cá hay người bán cá? Có chút rắc rối khi giải quyết vì giao dịch bằng miệng thì ai cũng có lý lẻ của mình. Cách giải quyết tốt nhất là chia đôi giá trị của chiếc nhẫn cho 02 người vì dù sao đây cũng là "của trời cho". Nếu không ai chịu thì buộc lòng phải nhờ Toà án giải quyết!

    Riêng tôi thì nghiên về phía người mua cá vì tại thời điểm bà bán cá lấy con cá đem mổ thì quyền sở hữu con cá đã thuộc về người mua (mặc dù chưa trả tiền).

    Không biết ý kiến của các bạn còn lại thì sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #379679   18/04/2015

    Vấn đề cần phải làm rõ ở đây là chiếc nhẫn kim cương đó thuộc vào trường hợp nào ( vật vô chủ, không xác định được chủ sở hữu ) Ở đây người mua cá không chứng minh được chiếc nhẫn là vật vô chủ ( vật vô chủ là vật mà chủ sở hữu trước đó đã từ bỏ quyền sở hữu ) thì đây được xác định là vật không xác định được quyền sở hữu. Như vậy theo BLDS thì người mua cá phải trình báo UBND cấp xã và sau 1 năm kể từ ngày trình báo mà không có ai nhận thì chieeucs nhẫn thuộc về người mua cá.

    Nhân đây tôi có đặt ra một câu hói là : Làm thế nào để phân biệt được vật không xác định được chủ sở hữu với vật chôn giấu, chìm đắm hay vật đánh rơi bỏ quên.

    VD: chiếc ví trôi trên dòng sông là thuộc trường hợp nào hay 1 người phát hiện ra 1 cái túi trên vỉa hè thì nó thuộc trường hợp nào,

    Thân

     
    Báo quản trị |