DanLuat 2015

QUYỀN SỞ HỮU NHÀ

Chủ đề   RSS   
  • #375585 23/03/2015

    hapham.um

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    QUYỀN SỞ HỮU NHÀ

    Gửi Luật sư !

    Năm 2014, tôi có mua & đứng tên căn hộ . Nay, tôi sắp đi nước ngoài, tôi muốn biếu tặng chị ruột của tôi được không? Tôi có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không ? 

    Nếu tôi vẫn đứng tên sở hữu đồng thời uỷ quyền cho chị tôi có quyền sử dụng, cho thuê căn hộ đó như vậy có được không? Chúng tôi có phải đi công chứng uỷ quyền thì mới có giá trị về mặt pháp lý

     

     

     
    3012 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375733   24/03/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bán

    1. Bạn có quyền tặng cho chị bạn và miễn thuế thu nhập cá nhân do là chị, em ruột

    2. Bạn có quyền ủy quyền để chị bạn sử dụng hoặc cho thuê căn hộ. Việc ủy quyền này phải được công chứng/chứng thực thì mới có giá trị pháp lý

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #375740   24/03/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3176)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ vào Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì các khoản thu nhập được miễn thuế có trường hợp sau:

     Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau. 

    Như vậy, căn cứ vào quy định trên khi bạn tặng cho nhà ở cho chị ruột bạn, bạn không phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Bạn và chị bạn đến văn phòng công chứng để công chứng hợp đồng tặng cho quyền sở hữu nhà ở.
     
    Trường hợp bạn muốn đứng tên đồng sở hữu sau đó ủy quyền cho chị bạn quyền sử dụng căn nhà cũng được, nhưng hợp đồng ủy quyền này cũng phải được lập tại văn phòng công chứng.
     
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-