DanLuat 2015

Quyền sở hữu

Chủ đề   RSS   
  • #331009 01/07/2014

    KenVin123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền sở hữu

    Xin hỏi: Vợ chồng tôi mua mảnh đất của vợ chồng ông bà C. Chúng tôi đã ký hợp đồng sang nhượng và đã được phòng công chứng chứng thực hợp đồng, nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận QSD đất. Vậy vợ chồng tôi đã được quyền sở hữu tài sản trên chưa? hay tại thời điểm được cấp GCN QSD đất thì mới thuộc quyền sở hữu?

     
    3122 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331151   02/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Khoản 1 điều 168 Bộ Luật dân sự thì: “Việc chuyển quyền sở hữu đối với bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sở hữu”,   tại khoản 2 Điều 439 Bộ Luật dân sự “ đối với tài sản  mua bán mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì quyền sở hữu được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sở hữu  đối với tài sản đó”,  đồng thời tại điều 692 Bộ Luật dân sự thì việc chuyển quyền sử dụng đất có hiệu lực từ thời điểm đăng ký quyền sử dụng đất theo quy định về đất đai. Dựa trên quy định này thì quyền sử dụng đất  sẽ chuyển cho bên mua kể từ khi các bên đăng bộ sang tên tại cơ quan đăng ký quyền sử dụng đất ở chứ không phải tại tổ chức công chứng mà hai bên ký hợp đồng công chứng.

    Vì vậy để đảm bảo quyền lợi cho mình vợ chồng bạn nên làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất tại cơ quan có thẩm quyền.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    KenVin123 (11/07/2014)
  • #331571   04/07/2014

    tranvanbinh200979
    tranvanbinh200979

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật Sư

    tôi có mua 1 miếng đất tại xã Phước Lộc, Huyện Nhà Bè diện tích 4 x 24 bằng giấy tay (lúc này miếng đất này nằm chung sổ đỏ với 02 căn nhà (phần đất này còn lại)) và xây nhà diện tích 4x16 1 lầu năm 2012 (có xin phép xây dựng & hoàn công) vào 1 sổ hồng chung với 02 căn nhà kia của chủ đất. Xin cho tôi hỏi như sau:

    1. Với diện tích nhà 4 x 16 như vậy thì tôi ra công chứng tách sổ hồng riêng được không?

    2. Nếu không thể tách sổ hồng riêng, thì em có thể công chúng hợp đồng mua bán hay không? (nhưng không tách sổ).

    3. Còn nếu không thì em có thể làm đồng sở hữu vào sổ hồng với chủ nhà hay không? thủ tục như thế nào?

     

    Rất mong nhận được hồi âm của Luật sự

     

    Trân thành cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #333083   14/07/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào Tranvanbinh200979!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Trước hết với các thông tin bạn nêu thì sự việc là rất phức tạp, bạn muốn đạt được yêu cầu thì bạn cũng cần phải có sự hợp tác của chủ cũ của thửa đất - người đã chuyển nhượng thửa đất cho bạn để họ giúp bạn về mặt hồ sơ, tài liệu.

    Về nguyên tắc với các thông tin bạn nêu thì bạn có điều kiện để có thể được tách thửa đất và tách riêng Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, chứng nhận quyền sở hữu nhà ...

    Bạn cũng có thể lựa chọn hình thức sở hữu chung, sử dụng chung thửa đất và căn nhà với người đã chuyển nhượng thửa đất cho bạn theo thủ tục chung: ký hợp đồng chuyển nhượng, đăng ký quyền sử dụng và sau khi thực hiện xong các thủ tục hành chính... tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nơi có thửa đất.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    tranvanbinh200979 (31/07/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-