DanLuat 2015

Quyền riêng tư và được bảo mật thông tin của bệnh nhân

Chủ đề   RSS   
  • #450234 23/03/2017

    ubndxadongthanh

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2015
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 4 lần


    Quyền riêng tư và được bảo mật thông tin của bệnh nhân

    Cho mình hỏi Quyền riêng tư và được bảo mật thông tin của bệnh nhân được quy định ở đâu trong Pháp luật Việt Nam. Cơ sở y tế có được tự ý cung cấp thôn tin về bệnh án của bệnh nhân cho người khác hay ko? 

     
    5596 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450239   23/03/2017

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (736)
    Số điểm: 9750
    Cảm ơn: 658
    Được cảm ơn 765 lần
    Moderator

    Điều 8. Quyền được tôn trọng bí mật riêng tư

    1. Được giữ bí mật thông tin về tình trạng sức khỏe và đời tư được ghi trong hồ sơ bệnh án.

    2. Thông tin quy định tại khoản 1 Điều này chỉ được phép công bố khi người bệnh đồng ý hoặc để chia sẻ thông tin, kinh nghiệm nhằm nâng cao chất lượng chẩn đoán, chăm sóc, điều trị người bệnh giữa những người hành nghề trong nhóm trực tiếp điều trị cho người bệnh hoặc trong trường hợp khác được pháp luật quy định.

    Trích "Luật Khám bệnh, Chữa bệnh số 40/2009/QH12 ngày 23/11/2009". 

     

    Như vậy, ngoài Bộ Luật Dân sự quy định về quyền được bảo vệ về bí mật đời tư, hình ảnh... của con người thì Luật riêng còn quy định về quyền được giữ bí mật thông tin về hồ sơ bệnh án của con người. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chỉ được cung cấp cho bên thứ ba trong một số trường hợp nhất định và được pháp luật quy định rõ. Ngoài các trường hợp quy định thì việc công bố, tiết lộ thông tin về hồ sơ bệnh án của người bệnh là vi phạm pháp luật.

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Khongtheyeuemhon vì bài viết hữu ích
    ubndxadongthanh (24/03/2017)
  • #450240   23/03/2017

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (198)
    Số điểm: 2410
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 100 lần
    Moderator

    Dear !

    Theo quy định tại Điều 8 Luật Khám bệnh, chữa bệnh về quyền được tôn trọng bí mật riêng tư

    Điều 8. Quyền được tôn trọng bí mật riêng tư

    1. Được giữ bí mật thông tin về tình trạng sức khỏe và đời tư được ghi trong hồ sơ bệnh án.

    2. Thông tin quy định tại khoản 1 Điều này chỉ được phép công bố khi người bệnh đồng ý hoặc để chia sẻ thông tin, kinh nghiệm nhằm nâng cao chất lượng chẩn đoán, chăm sóc, điều trị người bệnh giữa những người hành nghề trong nhóm trực tiếp điều trị cho người bệnh hoặc trong trường hợp khác được pháp luật quy định.

    Như vậy đối chiếu với câu hỏi của bạn thì cơ sở y tế không được phép cung cấp thông tin trong hồ sơ bệnh án.

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Wizardma vì bài viết hữu ích
    ubndxadongthanh (24/03/2017)
  • #450271   24/03/2017

    ubndxadongthanh
    ubndxadongthanh

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2015
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 4 lần


    Cho mình hỏi: Trung tâm y tế cấp huyện tự ý cung cấp thông tin, bệnh án của mình cho UBND cấp xã (xã trong huyện) thì mình khiếu nại ở đâu?

     
    Báo quản trị |  
  • #450587   29/03/2017

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (736)
    Số điểm: 9750
    Cảm ơn: 658
    Được cảm ơn 765 lần
    Moderator

    Nếu bạn có đầy đủ các bằng chứng, cơ sở về việc cung cấp thông tin trái với quy định pháp luật của Trung tâm y tế cấp huyện (nơi bạn có hồ sơ y tế) thì bạn có thể chọn một trong các cách: 

    1. Gửi đơn khiếu nại đến Thủ trưởng của Trung tâm y tế cấp huyện theo trình tự Luật Khiếu nại. 

    2. Khởi kiện vụ án hành chính

    3. Khởi kiện vụ án dân sự

    Tùy mong muốn của bạn mà có thể chọn cách thức phù hợp và đối tượng phù hợp. Bởi việc cung cấp thông tin chưa hẳn là do cơ quan (Trung tâm y tế cung cấp) mà có thể do 1 cá nhân tự lý làm. 

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-