DanLuat 2015

Quyền riêng tư cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #253725 08/04/2013

    Quyền riêng tư cá nhân

     Gửi Dân Luật !!

    Mình có thắc mắc như sau :

    Mình đã có vợ được 3 năm nhưng những cái cá nhân của mình như điện thoại , facebook , tin nhắn hay bạn bè của mình đều bị vợ " dòm ngó " & quản lý , mình rất bức xúc vì đó là cá nhân riêng tư của mỗi con người . Vậy cho mình hỏi trong luật pháp có quyền riêng tư cá nhân giữa vợ & chồng hay ko ? 

     
    55148 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #253764   08/04/2013

    Pham_U_No
    Pham_U_No

    Male
    Mầm

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2013
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn! 

    Pháp luật có quy định nào về quyền riêng tư của mỗi cá nhân cụ thể trong Bộ luật dân sự năm 2005 quy định như sau tại điều 38 như sau:

     

    Điều 38. Quyền bí mật đời tư

    1. Quyền bí mật đời tư của cá nhân được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

    2. Việc thu thập, công bố thông tin, tư liệu về đời tư của cá nhân phải được người đó đồng ý; trong trường hợp người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, chưa đủ mười lăm tuổi thì phải được cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người đại diện của người đó đồng ý, trừ trường hợp thu thập, công bố thông tin, tư liệu theo quyết định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

    3. Thư tín, điện thoại, điện tín, các hình thức thông tin điện tử khác của cá nhân được bảo đảm an toàn và bí mật.

    Việc kiểm soát thư tín, điện thoại, điện tín, các hình thức thông tin điện tử khác của cá nhân được thực hiện trong trường hợp pháp luật có quy định và phải có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Còn trong Bộ luật Hình sự có quy định về tội "Tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác"  tại điều 125 như sau:

    Điều 125:

     

    1. Người nào chiếm đoạt thư, điện báo, telex, fax hoặc các văn bản khác được truyền đưa bằng phương tiện viễn thông và máy tính hoặc có hành vi trái pháp luật xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác đã bị xử lý kỷ luật hoặc xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ một triệu đồng đến năm triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ từ một năm đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c)  Phạm tội nhiều lần;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ hai triệu đồng đến hai mươi triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm.

    Thân Ái!

     

    50b4dhv@gmail.com

    Sdt 01649871460

    Phạm Thái Học

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Pham_U_No vì bài viết hữu ích
    hivong2003 (03/10/2017)
  • #253777   08/04/2013

    Cám ơn anh đã giải thích , nhưng mình muốn đi sâu vào cái giới hạn vợ & chồng thì sẽ ra sao ?

     
    Báo quản trị |  
  • #254160   10/04/2013

    Pham_U_No
    Pham_U_No

    Male
    Mầm

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2013
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 21 lần


     lythephong Việc quyền riêng tư giữa vợ và chồng thì không có văn bản pháp luật nào quy định rõ trong luật hôn nhân và gia đình chỉ có quy định là vợ chồng phải tôn trọng nhau. Còn việc vợ anh luôn kiểm soát thông tin cá nhân của anh thì theo tôi nghĩ anh cần thẳng thắn trao đổi với chị nhà về việc này để giúp cải thiện hơn tình hình thay đổi thói quen sống giữa hai vợ chồng nhằm giữ gìn hạnh phúc gia đình.

    Chúc anh luôn có một gia đình hạnh phúc!

    Thân Ái!

     

    50b4dhv@gmail.com

    Sdt 01649871460

    Phạm Thái Học

     
    Báo quản trị |  
  • #344823   16/09/2014

    koten1999
    koten1999

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    báo cho cháu hỏi với ạ. Nhà trường có được quyền kiểm tra tin nhắn của học sinh không ạ ( trong trường hợp học sinh đã trên 15 tuổi) và nếu có thì trong hoàn cảnh nào ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #361369   08/12/2014

    nguyenthuyhuong2315
    nguyenthuyhuong2315

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không em nhé. Tin nhắn là riêng tư, nếu nhà nhà trường dám kiểm tra thì họ đã xâm phạm quyền tự do thư tín rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #425584   26/05/2016

    fire_fly_2412
    fire_fly_2412

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình có vấn đề này, mong mọi người am hiểu về pháp luật tư vấn giúp mình.

     

    Mình có đăng một cảm nhận trên Facebook, nội dung đại loại là thực ra ở một số khu phố còn sống có tình người hơn một số khu khác, chỉ là chia sẻ cảm nghĩ của mình, mình để chế độ chỉ có bạn bè của mình mới đọc được. Sau đó mình phát hiện ra là admin của một nhóm kín trên Facebook đã chụp ảnh màn hình lại đoạn cảm nghĩ đó của mình (có che tên của mình) và đăng lên nhóm kín đó (mình không phải là thành viên của nhóm) và sau đó là những lời lẽ bêu rếu và xúc phạm đến mình. Tuy đã có người nhắc nhở nhưng admin đó vẫn tiếp tục để lại bài đăng đó và tìm cách giấu để mình không biết được là bài đó vẫn tồn tại. Mình nghĩ là bài đăng đó đã được xóa nên không còn ý kiến gì, thiết nghĩ cũng chỉ là tư thù cá nhân. Tuy nhiên, hôm qua, mình lại nhận được thông tin từ một người bạn khác trong nhóm là bài đăng đó vẫn chưa được gỡ và admin đó vẫn tiếp tục bêu rếu mình.

    Mình muốn hỏi là như vậy admin đó có vi phạm quyền bí mật đời tư của mình không và mình nên xử lý như thế nào để đúng luật ạ?

    Mình chân thành cảm ơn và mong sớm nhận được phản hồi từ mọi người để sớm giải quyết vụ việc này.

     
    Báo quản trị |  
  • #469665   03/10/2017

    hivong2003
    hivong2003

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi là trong lớp, cô giáo tịch thu truyện của em và mang cho con cô đọc vì em đọc khong đúng giờ, có bị tội không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #469686   03/10/2017

    yenlinh2010
    yenlinh2010
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2017
    Tổng số bài viết (309)
    Số điểm: 2473
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 47 lần


    Đã là vợ chồng thì nên tôn trong nhau, nhưng mà theo mình thấy thì nếu không có gì cần che giấu cũng chẳng phải suy nghĩ gì về vấn đề để cho nhau tự do xem tin nhắn hay facebook, còn nếu mà kiểm soát quá đáng thì cũng có thể gây khó chịu cho nhau tốt nhất là nên nói rõ ràng với nhau để tránh rạn nứt tình cảm. 

     
    Báo quản trị |  
  • #469696   03/10/2017

    Về việc vợ chồng xem vào đời sống riêng tư của nhau theo mình nghĩ thì 2 vợ chồng nên nói chuyện với nhau để giải quyết bất đồng vì hiện nay chưa có văn bản nào được ban hành để điều chỉnh về việc vi phạm riêng tư đời sống cá nhân của vợ chồng cả, chỉ có thể áp dụng chung luật dân sự thôi. Tuy nhiên, chả nhẽ vì thế mà đi tố cáo vợ mình câm phạm đời sống riêng tư của mình. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #469716   03/10/2017

    thaonguyen27
    thaonguyen27
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2017
    Tổng số bài viết (356)
    Số điểm: 2565
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 56 lần


    Không có luật pháp điều chỉnh quyền riêng tư cá nhân giữa vợ và chồng, nó là ý thức và quan niệm của mỗi người thôi. Nhưng mà không biết anh đã nói chuyện thẳng thắn với vợ anh về chuyện này chưa, vì việc chồng đi hỏi có quy định nào chứng tỏ vợ mình vi phạm pháp luật không hình như cũng hơi kì lạ

     
    Báo quản trị |  
  • #469919   05/10/2017

    thuyhanh2512
    thuyhanh2512
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2017
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 3310
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 89 lần


    Hai vợ chồng anh nên trao đổi với nhau về vấn đề này để tìm cách giải quyết. Vì đây là quyền riêng cá nhân của mỗi người. Còn nếu để nói pháp luật chưa có văn bản điều chỉnh những vấn đề cá nhân giữa vợ và chồng. Mà tại sao anh lại không đi trao đổi  với vợ mình tìm cách giải quyết mà lại hỏi điều luật hay anh định kiện vợ mình vì tội xâm phạm bí mật đời tư :|

     
    Báo quản trị |  
  • #469927   05/10/2017

    thanhtamlkt
    thanhtamlkt
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2014
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 1180
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 29 lần


    Em nghĩ 2 vợ chồng nên ngồi lại nói chuyện với nhau để giải quyết vấn đề này. Em tin chị ấy sẽ hiểu và không còn làm như thế nữa. Bởi vì không có quy định nào của pháp luật điều chỉnh quyền riêng tư của vợ chồng, anh hỏi đến quy định của pháp luật, chẳng nhẽ anh có ý định đi kiện vợ mình hay sao. 

     
    Báo quản trị |  
  • #474345   12/11/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (555)
    Số điểm: 4380
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    Đó là quyền riêng tư của mỗi cá nhân và phải được mọi người tôn trọng. Nên trong trường hợp này, bạn nên làm rõ với vợ của bạn là không nên xâm phạm vào quyền riêng tư của cá nhân bạn và giải thích rõ cho cô ấy biết hành vi của cô ấy đã vi phạm pháp luật rồi và khuyên cô ấy nên tôn trọng bí mật đời tư của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #481788   11/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 66 lần


    Mình thiết nghĩ, vấn đề phát sinh trong cuộc sống của vợ chồng bạn trước hết bạn nên trao đổi với vợ. Mình giả sử như nếu pháp luật có quy định vợ không được xâm phạm quyền riêng tư của chồng trên facebook, tin nhắn.. nếu vi phạm sẽ bị xử lý theo quy định cụ thể nào đó thì chẳng lẻ bạn sẽ nhờ pháp luật can thiệp vào vấn đề này và vợ bạn sẽ phải chịu hình thức xử phạt nào đó hoặc bạn sẽ nói với vợ mình rằng "Em làm thế là vi phạm pháp luật" sao chắc chắn cô ấy sẽ phản ứng lại 1 cách mạnh mẽ mà tình cảm gia đình cũng không êm ấm. Xét về phương diện tình cảm, mình nghĩ vợ bạn rất yêu thương bạn nhưng cô ấy chưa cảm thấy tin tưởng bạn hoặc sợ bạn sẽ làm điều gì có lỗi với cô ấy, nếu 1 người vợ không biết ghen không biết hờn thì có lẻ cô ấy không hề thương bạn nhưng quan trọng ở đây là hành động của cô ấy như vậy chưa đúng..Hai bạn cần ngồi lại trao đổi với nhau và bạn phải là người mang lại cho cô ấy cảm giác an toàn và tin tưởng, tất nhiên có thể khi trao đổi thì 2 bạn sẽ có ý kiến trái ngược nhau nhưng mình mong rằng 2 bạn sẽ thật bình tĩnh để giải quyết vấn đề chứ đừng cãi nhau nhé, có như vậy thì cô ấy mới hiểu và không có những hành động như thế nữa bạn nhé. Chúc tổ ấm của 2 bạn luôn ấm áp, vui vẻ!

     
    Báo quản trị |  
  • #484869   12/02/2018

    Limanlac
    Limanlac

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/02/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền riêng tư cá nhân

    Cha mẹ có quyền bắt ép con cho mình xem tin nhắn riêng tư ko ạ?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-