DanLuat 2015

QUYỀN RIÊNG TƯ CÁ NHÂN

Chủ đề   RSS   
  • #246571 02/03/2013

    funnyboy151193

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    QUYỀN RIÊNG TƯ CÁ NHÂN

    Chào luật sư,

    Qua quá trình làm việc, em có một số thắc mắc sau đây:

    1. Em hiện đang công tác tại một công ty CP, các máy tính công ty em đều kết nối chung 1 mạng workgroup, trong quá trình làm việc em có sử dụng nick skype và yahoo để liên lạc nhưng những nội dung này đều được cấp trên biết. Vậy việc cấp trên đọc những nội dung riêng tư này có hợp pháp không? Có vi phạm quyền bí mật đời tư của người khác không ạ?

    2. Cấp trên công ty em đưa ra các qui định cho công ty, nhưng chỉ bằng lời nói (không đính kèm văn bản) vậy những qui định không hành văn đó có được xem là những căn cứ xem xét vi phạm qui định của nhân viên hay không?

    Kính mong luật sư giải đáp!

    Em xin chân thành cảm ơn.

     
    2737 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #246586   03/03/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Căn cứ Điều 38 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì nếu cấp trên bạn tự ý đọc những nội dung riêng tư trong yahoo, skype của cá nhân bạn khi chưa được sự đồng ý của bạn là vi phạm pháp luật, vi phạm quyền bí mật đời tư của cá nhân.

    Cấp trên đưa ra quy định của Công ty phải được lập thành văn bản, quy định trong nội quy công ty, và nội quy này phải được đăng ký và được phê duyệt của Cơ quan có thẩm quyền. Công ty căn cứ vào nội quy lao động này để xử lý người vi phạm.

    Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #246588   03/03/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78053
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    1. Trong giờ làm việc, bạn không được làm việc riêng ngoài công việc được giao. Bạn vui lòng sử dụng những thứ đó ngoài giờ và ngoài phạm vi công ty. Nếu bạn cho Cty thiết lập quyền liên kết thì việc họ kiểm soát được cũng thường tình thôi.

    2. Nội dung phải có trong Nội quy lao động được đăng ký mới xem xét xử lý vi phạm (trừ một số vi phạm khác theo quy định của BLLĐ).

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #246594   03/03/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1839)
    Số điểm: 17982
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1123 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Xin trao đổi với bạn 3 vấn đề cơ bản như sau:

    1./. Về thực tế hiện tại khi bạn làm việc trong các Doanh nghiệp tư nhân, Công ty hoặc các cơ quan Nhà nước thì về nguyên tắc có cơ quan sẽ quy định cụ thể hoặc chỉ do chỉ thị của người đứng đầu về vấn đề cấm sử dụng các trang mạng xã hội, các công cụ hỗ trợ giao tiếp khi làm việc như Yahoo, Skype, Facebook... Vì có thể việc sử dụng các công cụ trên sẽ anh hưởng đến sự tập trung, chất lượng cũng như kết quả của công việc.

    2./. Nếu bạn là nhân viên và ý thức được việc trên về nghĩa vụ của nhân viên trong thời giờ làm việc thì bạn hãy cố gắng hoàn thiện công việc mình tốt để chứng minh năng lực của mình. Nếu bạn muốn bảo vệ bí mật thông tin thì bạn vui lòng sử dụng các phần mềm, công cụ giao tiếp vào giờ nghỉ.

    3./. Nếu theo quy định của pháp luật thì Bộ luật lao động hiện hành không có quy định cụ thể về vấn đề trên của bạn. Nhưng nếu trong Nội quy lao động hoặc các Quy chế khác của công ty có quy định về vấn đề trê (lưu ý Nội quy, Quy chế quy định của Công ty không trái với quy định của pháp luật lao động) thì về nguyên tắc Công ty có thể xem xét số lần vi phạm để xử lý kỷ luật bạn.

    Trân trọng!

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |