Quyền nuôi dạy con cái

Chủ đề   RSS   
  • #387659 12/06/2015

    Phamduyen26792

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nuôi dạy con cái

    Tôi và chồng xảy ra xích mích và đang ở trên bờ vực ly hôn. Tôi muốn hỏi về quyền nuôi dạy con cái.

    Con tôi mới sinh được 4,5 tháng. Hiện tại bé đã bị chị gái của chồng bắt bé về. Tôi phải làm thế nào để có quyền nuôi con của mình?

    Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn!!!

    Cập nhật bởi Phamduyen26792 ngày 12/06/2015 07:25:48 CH
     
    3297 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387797   14/06/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1025 lần
    Lawyer

    nếu chị gái của chồng bắt cháu về, em có quyền làm đơn gởi đến cơ quan công an tố cáo hành vi bắt cóc trẻ em, như thế sẽ được giải quyết nhanh nhất

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    Phamduyen26792 (16/06/2015)
  • #387848   15/06/2015

    luatsuanhtu
    luatsuanhtu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    chào bạn

     Theo quy định tại  khoản 3 Điều 81 Luật HNGĐ quy định:

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Như vậy, trường hợp của bạn nếu 2 vợ chồng ly hôn thì bạn có thể yêu cầu tòa án giải quyết việc nuôi con.

    Trường hợp chị gái của chồng bạn bắt cháu về. Bạn có thể đến trình báo với cơ quan công an và chính quyền địa phương để giải quyết

    Chúc bạn vui vẻ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuanhtu vì bài viết hữu ích
    Phamduyen26792 (16/06/2015)
  • #387926   15/06/2015

    - khi bố mẹ ly hôn thì trẻ dưới 3 tuổi sẽ ở với mẹ

    - khi vợ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi hoặc đang có thai mà chồng muốn ly hôn thì tòa án sẽ bác đơn ly hôn, khi có quyết định của tòa án bác đơn ly hôn thì sau 1 năm mới được nộp lại

    - Còn chị gái chồng bắt con bạn thì bạn có thể báo với công an 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VunhungLawyer vì bài viết hữu ích
    Phamduyen26792 (16/06/2015)
  • #387970   15/06/2015

    luatphamthanhtung
    luatphamthanhtung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Luật sư Phạm Thanh Tùng tư vấn cho Quý bạn như sau:

    Theo quy định tại khoản 2, 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
     
    “Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

     

    Chi tiết liên hệ:

    DĐ: 09782 09782 Email: luatphamthanhtung@gmail.com

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHẠM THANH TÙNG

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatphamthanhtung vì bài viết hữu ích
    Phamduyen26792 (19/06/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977