QUYỀN NUÔI CON VÀ CHIA TÀI SẢN KHI LI HÔN

Chủ đề   RSS   
  • #300294 02/12/2013

    huynhthaonguyen90

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    QUYỀN NUÔI CON VÀ CHIA TÀI SẢN KHI LI HÔN

    chào luật sư VÕ THÚY HẰNG !

    cho em hỏi là khi em li dị chồng em có quyền đượcnuôi con không (con em được 19 tháng rưỡi)?

    còn tài sản của vợ chồng  em là một mảnh đất dứng tên chồng (được ba mẹ chồng cho sau khi kết hôn ) và một ngôi nhà giấy viết tay cũng được ba mẹ chồng cho khi ra riêng .vậy cho em hỏi em có được hưởng một phần tài sản nào khi li hôn không ?

    cám ơn luật sư VÕ THÚY HẰNG  chúc chị nhiều sức khỏe và thành công !

     
    6460 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #300435   02/12/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư trả lời bạn như sau:

    1. Quyền nuôi con sau ly hôn:

    Khoản 2, Điều 92, Luật hôn nhân và gia đình quy định: "Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.".

    Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì bạn sẽ được quyền trực tiếp nuôi con sau ly hôn.

    2. Đối với tài sản:

    - Nếu tài sản được tặng cho sau khi kết hôn nhưng đứng tên chồng bạn thì có thể xác định là tài sản riêng của chồng bạn, có nguồn gốc tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân. Bạn chỉ có thể được chia phần công sức duy trì, tôn tạo tài sản.

    - Đối với ngôi nhà có giấy viết tay thì cũng chưa đủ căn cứ để xác định là tài sản chung của vợ chồng bạn.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #300438   02/12/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Điều 94 - Luật Hôn nhân gia đình năm 2000 quy định về Quyền thăm nom con sau khi ly hôn như sau:

    " Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này.
    Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

    Nếu sau khi ly hôn người đang nuôi con không thể bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con thì người không trực tiếp nuôi con có quyền đề nghị tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con theo quy định tại Điều 93 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000."

    Về chia tài sản chung, pháp luật quy định như sau:

    1. Căn cứ Điều 95 Luật Hôn nhân gia đình năm 2000 khi ly hôn được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập.

    2. Tài sản chung của vợ chồng bao gồm:

    a. Tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân;

    b.  Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

    c.  Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng.

    d.  Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

    Chúc bạn thành công

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #302687   16/12/2013

    quoctien.lhd90na
    quoctien.lhd90na

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư ơi cho em hỏi, khi bé dưới 3 tuổi bố mẹ ly hôn thì nếu có tranh chấp quyền nuôi con thì bé được giao cho người mẹ nuôi phải không ah.

    nếu bây giờ người mẹ chỉ ở nhà làm ruộng, không có việc làm thì có được quyền nuôi con không ah. Do khi sinh cháu tới bây giờ mẹ phải ở nhà chăm cháu ah

    cảm ơn luật sư nhiều ah

    chúc luật sư có thật nhiều sức khỏe và thành công ah

     
    Báo quản trị |  
  • #303767   24/12/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1147 lần


    Về nguyên tắc, theo quy định thì con dưới 3 tuổi sẽ được giao cho người mẹ nuôi dưỡng để đảm bảo điều kiện phát triển của đứa bé trong giai đoạn đầu, trong trường hợp này thì thường bạn vẫn sẽ nhận được cấp dưỡng từ phái người cha. Trừ từoơng hợp mà ngay cả bản thân bạn không thể lo nổi cuộc sống cho mình thì lúc đó Tòa sẽ có xu hướng chuyển cho người có đủ khả năng hơn nuôi có thể là chồng hoặc ông bà của đứa bé.

     
    Báo quản trị |  
  • #304008   25/12/2013

    tranlinh1980
    tranlinh1980

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào luật sư,

    Em có đọc tham khảo Luật hôn nhân nhưng vẫn chưa rõ về việc phân biệt giữa tài sản chung và tài sản riêng. Xin nhờ luật sư tư vấn giùm:

    I. Phân biệt là tài sản chung hay riêng:

    1. Em có căn hộ bố mẹ mua cho theo hình thức góp vốn trước khi đám cưới, tên chủ hộ là tên em. Sau khi đám cưới thì căn hộ hoàn thiện và được giao cho em. 

    2. Trong quá trình hôn nhân, giả sử bố mẹ 2 bên cho nhà cửa, đất đai, xe cộ để ở để đi nhưng ko đứng tên vợ hay chồng hoặc có đứng tên vợ hay chồng nhưng không có giấy tờ gì chứng nhận là của bố mẹ cho.

    3. Trong quá trình hôn nhân, 2 vợ chồng mua đất, nhà hay xe, đứng tên vợ hoặc chồng và không có biên bản đăng kí tài sản chung gì cả, thì tài sản đấy khi ly hôn là của ai?

    II. Chị gái và anh rể em cưới nhau. Mỗi người đều có 1 con ngoài giá thú, chị em có con trai, anh rể em có con gái. Bố mẹ em cũng tặng cho chị một căn hộ theo hình thức góp vốn như em nói ở trên. Gia đình anh rể em có nhiều tài sản nhưng ko có gì đứng tên anh cả. 2 anh chị đã có 1 con chung 2 tuổi.

    Chị gái và anh rể em đang có ý định ly hôn. Vậy việc phân chia tài sản và quyền nuôi duong các con sẽ như thế nào xin nhờ tư vấn?

    Nếu nhờ luật sư trực tiếp hỗ trợ thì chi phí là bao nhiêu ạh?

    Em xin cảm ơn nhiều!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn