DanLuat 2015

Quyền nuôi con và cấp dưỡng khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #212910 11/09/2012

    Quyền nuôi con và cấp dưỡng khi ly hôn

    Xin hỏi luật sự,

    Tôi và chồng tôi có được 1 đứa con gái 1 tuổi, tôi và chồng tôi đều có việc làm cố định, thu nhập cũng ổn định.

    Xin cho tôi hỏi, nếu ly hôn thì tôi có được nhân nuôi con tôi không? Gia đình chồng tôi nói sẽ ra toà xin nuôi cháu bé, vậy nếu bên đó yêu cầu ra toà và đòi quyền  lợi nuôi cháu thì tôi có được quyền nuôi cháu không? và tôi có được nhận tiền trợ cấp của chồng để nuôi con tốt hơn không?

    Xin cám ơn.

     

     

     
    4632 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #213121   12/09/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12520
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Chào Bạn!

    Con mới được 1 tuổi, theo tôi việc đầu tiên là các bạn cần phải xét lại vấn đề xin ly hôn bởi vì điều này ảnh hưởng rất không tốt đến sự phát triển bình thường của cháu bé. 

    còn về vấn đề nuôi con tôi xin tư vấn như sau:

    Nếu như con bạn chưa tròn 12 tháng tuổi thì người chồng không được đơn phương xin ly hôn.

    Con dưới 36 tháng tuổi thì khi ly hôn người mẹ sẽ đương nhiên được quyền nuôi con (nếu hai vợ chồng không thỏa thuận được về vấn đề này).

    Gia đình chồng bạn sẽ không thể xin được quyền nuôi con. Và sau khi ly hôn chồng bạn phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho đến khi cháu tròn 18 tuổi. 

    Tuy nhiên nếu gia đình chồng bạn có điều kiện nuôi con tốt hơn bạn thì khi con bạn từ 36 tháng tuổi họ có thể yêu cầu tòa án xem xét lại vấn đề xin nuôi con và nếu được tòa án chấp nhận thì bạn lại phải là người cấp dưỡng và chồng bạn lại là người nuôi con.

    thân ái!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    May5213 (12/09/2012)
  • #213123   12/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn mời bạn tham khảo ý kiến của thành viên trên. Thiết nghĩ việc trên của bạn có thể hòa giải được để hai bên chung sống với nhau là tốt nhất vì tương lai của đứa con mình bạn nhé! Trường hợp của bạn tôi bổ sung như sau:

    Tôi có được nhận tiền trợ cấp của chồng để nuôi con tốt hơn không?

    Theo quy định tại Điều 92 Luật hôn nhân gia đình quy định như sau:

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.

    Như vậy, căn cứ quy định viện dẫn trên khi có tranh chấp quyền nuôi con thì tòa án sẽ xem xét, căn cứ các tài liệu, chứng cứ các bên  đưa ra xem xét xem giao việc nuôi con cho ai. Và tính chi phí cấp dưỡng hợp lý hàng tháng mà người không trực tiếp nuôi con phải có nghĩa vụ đóng góp để nuôi dưỡng con cái sau khi ly hôn.

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    May5213 (12/09/2012)

0 Thành viên đang online
-