quyền nuôi con trên 3 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #256647 21/04/2013

    mitthoidaimoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    quyền nuôi con trên 3 tuổi

    e lấy chồng từ năm 2008 có với nhau 1 cháu trai 38 tháng tuổi,hiện nay e đang mang thai cháu thứ 2.do vợ chồng e co nhiều mâu thuẫn bất đồng quan điểm nên k muốn sống chung với nhau nữa nhưng cả 2 đều muốn nuôi cháu trai.hiện tại thu nhập của e tháng nào cũng 4tr,chồng e khoảng5-7tr vì chồng e lái xe.e vẫn làm tròn trách nhiệm với con . e muôn biết nếu như ly hôn e có được quyền nuôi cháu không? e mong nhận đươc lời tư vấn của luật sư sớm nhất. e cảm ơn nhiều..!
    Cập nhật bởi mitthoidaimoi ngày 21/04/2013 08:46:09 PM
     
    8868 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #256662   21/04/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Trường hợp của bạn khi ly hôn nếu không thỏa thuận được người trực tiếp nuôi con chung và xác định nghĩa vụ cấp dưỡng con chung của người không trực tiếp nuôi con, căn cứ vào điều kiện nuôi con chung về thu nhập, khả năng chăm sóc, giáo dục con chung,Tòa án sẽ quyết định giao con chung cho bạn hoặc cho chồng bạn.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #256783   22/04/2013

    Mylochlu
    Mylochlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ khoản 2 Điều 92 Luật hôn nhân gia đình năm 2000 quy định như sau: “Vợ chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con, nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác”

    Theo đó, tại điểm d phần 11 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP ngày 23/12/2000 của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân Tối cao hướng dẫn áp dụng một số điều của Luật hôn nhân gia đình năm 2000 quy định cụ thể hơn: “Trong trường hợp, vợ chồng không thoả thuận được về người trực tiếp nuôi con thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. Nếu con từ đủ chín tuổi trở lên, thì trước khi quyết định, Toà án phải hỏi ý kiến của người con đó về nguyện vọng được sống trực tiếp với ai. Về nguyên tắc, con dưới ba mươi sáu tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi con, nếu các bên không có thoả thuận khác”.

    Trường hợp của bạn nếu bạn và chồng bạn không thỏa thuận được về người trực tiếp nuôi con  thì Tòa án sẽ quyết định quyền nuôi con căn cứ thu nhập, khả năng chăm sóc, điều kiện giáo dục con chung thuộc về bạn hoặc chồng bạn.

    Mỹ Lộc Thái - Luật Thương mại Quốc tế- HLU

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869