quyền nuôi con song sinh sau khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #290649 09/10/2013

    nhatramnhatruc

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    quyền nuôi con song sinh sau khi ly hôn

    Tôi lập gia đình vào tháng 12 năm 2011, trong thời gian chung sống với nhau giữa hai vợ chồng phát sinh nhiều mâu thuẫn nên 2 vợ chồng tôi hiện tại đã ly thân từ tháng 5/2013 đến nay, từ khoảng thời gian đó đến nay chồng tôi không hề đưa tiền nuôi con và chăm sóc con. Trong thời gian chung sống hai vợ chồng tôi có hai cháu cùng song sinh, hiện tại hai cháu mới gần 10 tháng tuổi. Xét thấy hai vợ chồng không thể sống với nhau được nữa nay tôi quyết định nộp đơn xin ly hôn, tôi muốn sau khi ly hôn được nuôi cả hai cháu. Tôi có công việc ổn định nhưng lương tháng chỉ có 3,5 triệu, tôi và hai cháu đang ở nhà ngoại. Gia đình chồng tôi muốn dành nuôi một cháu. Chồng tôi thì đi làm xa, cả tháng mới về nhà được hai ba ngày. Vậy xin hỏi với điều kiện kinh tế của tôi như vậy có được quyền nuôi hai cháu không? Tôi nên làm gì để có quyền được nuôi hai cháu? Và nếu sau khi ly hôn được 3 năm hay trong tất cả thời gian sau ly hôn thì chồng tôi có được quyền dành nuôi lại một cháu trong khi tôi vẫn đảm bảo nuôi cháu không? Vậy kính mong Luật sư tư vấn gcho tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    4551 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290773   10/10/2013
    Được đánh dấu trả lời

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!

    Liên quan đến câu hỏi của bạn Ls trả lời như sau:

    Căn cứ Khoản 2 – Điều 92 – Luật HN&GĐ thì để được quyền nuôi con có hai cách để giải quyết như sau:

    Cách 1: Vợ chồng thỏa thuận để quyết định người trực tiếp nuôi, chăm sóc, giáo dục con.

    Cách 2: Nếu vợ chồng không thỏa thuận được với nhau về người trực tiếp nuôi con thì có thể yêu cầu Tòa án cho được nuôi con. Trong trường hợp con dưới 36 tháng tuổi thì về nguyên tắc sẽ giao cho người mẹ là người được quyền trực tiếp nuôi con.

    Khi con trên 36 tháng tuổi nếu hai bên vẫn chưa thoả thuận được về quyền nuôi con có thể yêu cầu toà án xử lý. Cụ thể Tòa án sẽ xem xét một cách tổng hợp trên 03 (ba) phương diện sau đây để quyết định việc trao quyền nuôi con cho vợ hoặc chồng:

    i) Điều kiện về vật chất bao gồm: Ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập…các yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của cha mẹ;
    ii) Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn… của cha mẹ
    iii) Nguyện vọng của con: Con mong muốn được ở với ai (chỉ áp dụng với con từ đủ 9 tuổi trở lên)

    Mọi vướng mắc xin vui lòng liên hệ Công Ty Luật Thành Đô để được tư vấn miễn phí.

    Chúc bạn thành công!

     

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    nhatramnhatruc (10/10/2013)
  • #303468   21/12/2013

    nhatramnhatruc
    nhatramnhatruc

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào Luật sư!

    Hiện chồng tôi và tôi đang làm thủ tục li hôn. Chúng tôi hiện đang có 2 con đều là song sinh, 2 cháu bây giờ đã được 1 tuổi. Nguyện vọng của tôi là muốn sau khi li hôn được quyền nuôi 2 cháu, và chồng tôi cũng muốn dành nuôi 2 cháu. Nhưng vì bà nội cháu đang ốm nên giờ chồng tôi không dành nuôi 2 cháu nữa. Vậy cho tôi xin hỏi nếu sau li hôn chồng tôi sẽ chu cấp tiền nuôi dưỡng 2 cháu một tháng là bao nhiêu? Chồng tôi đi làm lương tháng 6 triệu, vậy tiền chu cấp nuôi con sẽ được tính bao nhiêu phần trăm theo số lương của chồng tôi ạ, và nếu chu cấp thì chồng tôi đều phải chu cấp cho 2 cháu hay một cháu? Tôi có thể yêu cầu chồng tôi chu cấp theo quý được không ạ?

    Và cho tôi xin hỏi 1 vấn đề nữa. Hiện tại hộ khẩu của tôi vẫn ở nhà chồng, vậy sau khi li hôn tôi cần làm những thủ tục gì để xin chuyển hộ khẩu về nhà ngoại?

    Theo giấy khai sinh hiện con tôi quê quán là để theo bố, vậy sau khi li hôn tôi muốn chuyển đổi cho cháu theo quê quán của tôi có được không ạ? Nếu được  thì tôi cần làm những thủ tục gì?

    Vậy xin kính mong luật sư tư vấn giúp tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com