Quyền nuôi con song sinh sau khi li hôn

Chủ đề   RSS   
  • #281305 15/08/2013

    haikheleo

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nuôi con song sinh sau khi li hôn

    Xin chào Luật sư, xin hỏi luật sư: Em gái tôi đã kết hôn được 4 năm và có 2 cháu (Song sinh) nay đã được 03 tuổi . Em gái tôi là công chức nhà nước (Kế toàn trường học). Gần 01 năm nay chông em gái tôi hay ghen vô cớ và về nhà hay kiếm chuyện để hành hạ em tôi. Em tôi đã vì 02 cháu mà cam chịu, nhưng gần đây em gái tôi không thể chịu đựng được nữa nên quyết định ly hôn đơn phương. Xin luật sư cho biết sau khi ly hôn em gái tôi có được quyền nuôi 02 chau (song sinh) hay không? Xin chân thành cảm ơn

    Cập nhật bởi haikheleo ngày 15/08/2013 03:10:23 CH Cập nhật bởi haikheleo ngày 15/08/2013 03:07:21 CH
     
    2727 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281444   16/08/2013

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đối với trường hợp của em bạn thì pháp luật quy định rất cụ thể về việc quyền nuôi dưỡng, chăm sóc con sau ly hôn:

    "Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác."

    Theo nội dung điều luật trên thì bố, mẹ có quyền thỏa thuận việc nuôi con, trong trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ quyết định căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM