DanLuat 2015

Quyền nuôi con sau ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #72196 07/12/2010

    khanhchum

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nuôi con sau ly hôn

    Tôi lấy chồng năm 2006, đến tháng 4/2008 tôi sinh một bé gái, trước đây ở nhà chồng tôi sa đà cờ bạc, đến tháng 1/2008 chồng tôi sang Cộng hòa séc lao động, đến nay đã 3 năm mà không có đóng góp gì cho gia đình.

    Tình cảm vợ chồng không còn, Bố mẹ chồng tôi khó tính, tình trạng hôn nhân không thể tiếp tục vì mục đích hôn nhân không đạt được.
     
    Nay tôi muốn ly hôn và giành quyền nuôi con, vì kể từ ngày sinh con thì tôi vẫn một mình nuôi con, nhưng Bố mẹ chồng tôi bảo nếu tôi ly hôn sẽ lập tức đuổi tôi ra khỏi nhà và không cho tôi bế con theo, hiện nay tôi đang ở nhà đứng tên chồng tôi?

    Tôi xin hỏi tôi có giành được quyền nuôi con không, hiện nay tôi đang có việc làm ổn đinh với mức lương 3.100.000 đồng/tháng.

    Bố mẹ chồng hạn cho tôi đến tối nay tức 07/12/2010 phải trả lời. Thời gian rất gấp, nên tôi kính đề nghị Luật sư xem xét và tư vấn giúp tôi để tôi có những quyết định đúng đắn nhất.

    Cập nhật bởi khanhchum ngày 07/12/2010 11:12:57 AM Vì thời gian rất gấp, tối nay tôi phải quyết định nên rất mong Luật tư ưu tiên tư vấn giúp!
     
    3763 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #72222   07/12/2010

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Vấn đề bạn quan tâm, xin tư vấn như sau:

    Điều 92 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: “Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác”.

    Do đó, nếu con của bạn chưa được ba tuổi thì sẽ giao cho người mẹ nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận gì khác.

    Cách xử lý trường hợp gia đình chồng đuổi bạn ra khỏi nhà (nếu nhà đó thuộc tài sản chung của vợ chồng bạn) hoặc không cho bế con theo (khi tòa án giao con cho bạn nuôi) thì tùy vào thực tế mới có hướng giải quyết được. Trên thực tế, đôi khi đây là vấn đề nhạy cảm và không phải lúc nào sự can thiệp của cơ quan nhà nước có thẩm quyền cũng mang lại hiệu quả mong muốn.

    Nếu cần tư vấn rõ hơn, vui lòng liên hệ với luật sư.

    Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi lengalawyer ngày 07/12/2010 04:11:58 PM

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-