Quyền nuôi con sau khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #198404 03/07/2012

    TUYENDO1980

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nuôi con sau khi ly hôn

    Xin chào luật sư.

    Vui lòng cho tôi được hỏi, vì lý do của gia đình, nay tôi muốn đơn phương chấm dứt quan hệ hôn nhân với chồng tôi, và hiện chúng tôi có 1 đứa con chung, bé gái đã được 40 tháng tuổi, theo luật thì dưới 36 tháng tuổi là người mẹ được quyền nuôi con, nhưng bé của tôi đã trên 36 tháng tuổi thì xin cho tôi hỏi tôi có được quyền nuôi cháu hay không?

    Hiện hoàn cảnh của tôi là cùng làm chung công ty riêng của chồng tôi,

    Tôi rất sợ khi tôi đơn phương ly hôn thì chồng tôi sẽ giành quyền nuôi con với tôi, vì hiện tại trên danh nghĩa anh là người có đủ điều kiện nuôi con hơn khi tôi ly hôn. Và có 1 điều nữa là khi tôi ly hôn, tôi sợ chị chồng tôi sẽ bắt bé đi đến 1 nơi khác không cho tôi được quyền nuôi con.

    Kính xin Luật sư tư vấn giúp dùm tôi vấn đề này.

    Còn vấn đề nếu chị chồng tôi tham gia vào việc này thì tôi có được quyền khởi kiện chị ấy bắt giữ đứa bé không?

    Kính xin Luật sư tư vấn giúp dùm tôi vấn đề này.

     

     
    9790 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198407   03/07/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Vợ chồng ly hôn, khi con chung đã trên 36 tháng tuổi thì quyền nuôi con chung của vợ hoặc chồng đều ngang nhau. Vì thế để giành quyền nuôi con, bạn cần chứng minh để Tòa án xem xét về các điều kiện thu nhập ổn định, khả năng giành thời gian chăm sóc con chung... Việc ly hôn là vấn để của vợ và chồng, chị chồng bạn không có quyền can thiệp. Trường hợp chị chồng bạn có hành vi cản trở việc chăm sóc con chung của bạn thì bạn có quyền yêu cầu chị chồng bạn chấm dứt hành vi vi phạm pháp luật. Đồng thời bạn có quyền gửi đơn yêu cầu Cơ quan công an can thiệp.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #198788   04/07/2012

    luatsuhaily
    luatsuhaily

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2012
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Tại khoản 2 Điều 92 Luật hôn nhân gia đình năm 2000 quy định như sau: “Vợ chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con, nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác”

    Theo đó, tại điểm d phần 11 Nghị quyết02/2000/NQ-HĐTP ngày 23/12/2000 của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân Tối cao hướng dẫn áp dụng một số điều của Luật hôn nhân gia đình năm 2000 quy định cụ thể hơn: “Trong trường hợp, vợ chồng không thoả thuận được về người trực tiếp nuôi con thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. Nếu con từ đủ chín tuổi trở lên, thì trước khi quyết định, Toà án phải hỏi ý kiến của người con đó về nguyện vọng được sống trực tiếp với ai. Về nguyên tắc, con dưới ba mươi sáu tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi con, nếu các bên không có thoả thuận khác”.

     

    Luật sư Vũ Hải Lý

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

    Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

    Hot-line: 093 366 8166

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Luật sư Vũ Hải Lý, 0978.196826, tuvanluatlaodong.com.

    Công ty Luật TNHH Đại Việt-Văn phòng công chứng Đại Việt, Địa chỉ: P207, 411, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội (địa chỉ cũ 335 Kim Mã)

    Điện thoại: (84-4) 3747 8888, 118. Fax: (84-4) 3747396

    Email: haily@luatdaiviet.vn,

    Website: www.luatdaiviet.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869