DanLuat 2015

Quyền nuôi con sau khi li hôn

Chủ đề   RSS   
  • #249764 21/03/2013

    hoanghv

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nuôi con sau khi li hôn

    Thưa các luật sư, tôi năm nay 29 tuổi, có 1 con gái 19 tháng tuổi. Hiện 2 vợ chồng ko hòa hợp và có ý định li hôn, mong các luật sư tư vấn: tôi có thể dành được quyền nuôi con hay ko? Tôi có nhà cửa ổn định, thu nhập TB >10tr/tháng, xuất thân từ gia đình cơ bản, gia giáo, điều kiện giáo dục cho con tôi tốt. Còn vợ tôi đang đi học liên thông, ko có nghề nghiệp, ko có khả năng tự nuôi sống cả bản thân chứ ko nói nuôi thêm con gái, tất cả sinh hoạt hàng ngày đều do tôi chi trả, có chi tiết đặc biệt là vợ tôi bị mắc bệnh xã hội (giang mai), nếu li hôn vợ tôi chỉ có thể về Hòa Bình trông cậy vào bố mẹ nhưng gia đình vợ tôi cũng chỉ là nông dân ở xã, điều kiện cho con tôi sẽ ko thể như tôi lo cho cháu ở HN. Như vậy tôi có khả năng dành quyền nuôi con ko?

    Mong các luật sư tư vấn chi tiết giúp trường hợp của tôi. Xin chân thành cám ơn!

    Cập nhật bởi hoanghv ngày 21/03/2013 03:37:56 SA
     
    12660 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #249808   21/03/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    1/ Thỏa thuận:

    - Nếu bạn thấy vợ bạn không đủ điều kiện nuôi con, thì thỏa thuận với vợ để đảm bảo con có điều kiện tốt nhất;

    - Nếu được sự thỏa thuận của vợ, mọi việc sẽ rất dễ;

    - Bởi nguyên tắc, con dưới 3 tuổi thì giao mẹ trực tiếp nuôi (khoản 2, Điều 92 LHNGĐ);

    2/ Đừng mang tài chính ra để trao đổi:

    Trường hợp ly hôn, bạn mang tài chính của bạn ra là thiệt cho chính bạn; 10tr/tháng chứ 1 tỷ/tháng cũng chẳng có ý nghĩa gì; bởi:

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    3/ Những vấn đề bạn nêu về vợ bạn:

    Nghèo, bị bệnh giang mai (tôi không biết nhiều về bệnh này, chỉ biết từ môn học thời cấp 2): không phải là điều kiện tiên quyết để không thể nuôi con.

    Vợ bạn không có điều kiện nuôi, nhưng bạn phải cấp dưỡng để vợ bạn nuôi con; chỉ vậy là đủ điều kiện để vợ bạn nuôi rồi.

    Chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #249878   21/03/2013

    hoanghv
    hoanghv

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nguyenkhanhchinh viết:

    Chào bạn!

    1/ Thỏa thuận:

    - Nếu bạn thấy vợ bạn không đủ điều kiện nuôi con, thì thỏa thuận với vợ để đảm bảo con có điều kiện tốt nhất;

    - Nếu được sự thỏa thuận của vợ, mọi việc sẽ rất dễ;

    - Bởi nguyên tắc, con dưới 3 tuổi thì giao mẹ trực tiếp nuôi (khoản 2, Điều 92 LHNGĐ);

    2/ Đừng mang tài chính ra để trao đổi:

    Trường hợp ly hôn, bạn mang tài chính của bạn ra là thiệt cho chính bạn; 10tr/tháng chứ 1 tỷ/tháng cũng chẳng có ý nghĩa gì; bởi:

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    3/ Những vấn đề bạn nêu về vợ bạn:

    Nghèo, bị bệnh giang mai (tôi không biết nhiều về bệnh này, chỉ biết từ môn học thời cấp 2): không phải là điều kiện tiên quyết để không thể nuôi con.

    Vợ bạn không có điều kiện nuôi, nhưng bạn phải cấp dưỡng để vợ bạn nuôi con; chỉ vậy là đủ điều kiện để vợ bạn nuôi rồi.

    Chúc bạn may mắn!

    trước hết xin cảm ơn bạn đã tư vấn cho tôi theo sự hiểu biết của bạn

    tuy nhiên, tôi xin nói bạn hoàn toàn hiểu sai vấn đề tôi cần được tư vấn. Tôi đã tìm hiểu và biết con dưới 36 tháng thì tòa sẽ trực tiếp giao cho mẹ nuôi dưỡng. Còn chuyện thu nhập 10tr hay 1 tỉ như bạn nói là nhầm, tôi ko hề đem tài chính ra làm j, tôi nói ra ở đây để nói rằng tôi có khả năng tài chính hơn vợ tôi để có thể chăm sóc con tôi được chu đáo, trong khi vợ tôi ko nghề nghiệp, ko thu nhập. Chuyện bệnh tật để nói tôi ko muốn để vợ tôi nuôi con vì có thể lây nhiễm hoặc nếu đạo đức ko tốt sẽ làm ảnh hưởng đến sự phát triển của cháu sau này. Bạn đang rất hiểu lệch lạc ý của tôi.

    Suy cho cùng tôi muốn được tư vấn để biết khả năng nhận quyền nuôi con của tôi vì thực sự tôi ko muốn cháu phải sống và chịu sự giáo dục của vợ tôi.

    Mong các luật sư khác nghiên cứu đến các khía cạnh của vấn đề tôi vừa trình bày, liệu có cách nào dành được quyền nuôi con trong trường hợp của tôi hay ko? Xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #250148   22/03/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào anh!

    Về những vấn đề anh đưa ra tôi xin có một số ý kiến như sau:

    Theo số tháng tuổi của con gái anh là 19 tháng thì a đã đủ quyền xin ly hôn theo quy định tại Điều 85 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000. Về vấn đề nuôi con được giải quyết như sau:

    Theo quy định tại điểm d mục 11 Nghị quyết số02/2000/NQ-HĐTP của HĐTP TANDTC và Khoản 2 Điều 92 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000: " Về nguyên tắc, con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không thỏa thuận khác." Vì vậy vấn đề anh có được quyền nuôi con hay không thì do quyết định của vợ anh, do anh và vợ anh thỏa thuận nếu vợ anh cho phép anh nuôi con thì anh được quyền nuôi con. Còn trường hợp vợ anh không đồng ý cho anh nuôi con thì anh không có quyền khởi kiện được.

    Tôi xin được tư vấn cho anh thêm một vấn đề, anh có quyền thăm nom con sau khi ly hôn theo quy định tại điều 94 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000. Căn cứ tại điểm a mục 11 của Nghị quyết số 02 và khoản 1 Điều 92 Luật hôn nhân và gia đình thì anh có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    chào anh!

    Cập nhật bởi sonluatk07 ngày 22/03/2013 01:42:37 CH

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
  • #306227   12/01/2014

    nkoanhvt
    nkoanhvt

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa các luật sư!

    Hiện nay em trai tuôi 23 tuổi, đã kết hôm và sinh được 01 bé gái được 10 tháng tuổi.

    hai vợ chồng em tôi ly hôn thì ai được quyền nuôi con. Trước khi ly hôn em dâu tôi bỏ đi, không nuôi con khi bé mới 03 tháng tuổi, bên nhà cha mẹ ruột của em dâu tôi cũng không tiếp nuôi, cô tôi (bà nội bé) và cha đứa bé phải nuôi cin.

    Nhưng nay, em dâu tôi quay lại đòi quyền nuôi con và chia tài sản. cô tôi và cha bé muốn được nuôi bé.

    mong các luật sư cho tôi biết là em trai tôi được quyền nuôi bé không?

    xin cám ơn rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #306233   12/01/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Bạn nkoanhvt thân mến!

    Theo các bài tư vấn trên," Về nguyên tắc, con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không thỏa thuận khác." nếu có căn cứ cho rằng người mẹ đã vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng con thì yêu cầu hạn chế quyền đối với con quy định tại Điều 41,42 Luật hôn nhân và gia đình. Khi ly hôn trường hợp này nếu không thỏa thuận được vấn đề nuôi con thì yêu cầu Tòa án can thiệt giải quyết, quy định tại điều 92 thì con dưới 36 tháng tuổi do mẹ trực tiếp nuôi nếu không thỏa thuận khác, và xem xét về khả năng đảm bảo cho việc nuôi dưỡng con phát triển toàn diện về thể chất lẫn tinh thần sẽ nuôi dưỡng con. Bạn có thể trình bày về việc thiếu trách nhiệm của người mẹ đối với con theo những lời bạn đã trình bày trước Tòa án!

    Trân trọng! 

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    nkoanhvt (14/01/2014)

0 Thành viên đang online
-