Quyên nuôi con khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #276662 20/07/2013

    angolaVictori2013

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyên nuôi con khi ly hôn

    Thưa luât sư tôi kêt hôn đươc 5 nam khi con tôi đươc 1 tuổi sảy ra mâu thuân vợ tôi bế con vê nha ngoại nuôi tôi đa nhiêu lân lên đón vê rôi đươc vai ngày vợ tôi lai tim cách bế con vê nha ngoại đc 1 nam thi tôi đi nươc ngoài tôi vẫn chu cấp tiền an cho con tôi khi ở nha va hiện tai thi gia đinh tôi thăm va chu câp thay tôi ! Hiên tại con tôi đươc 4 tuôi vợ tôi đang làm công nhân thu nhâp thâp không ôn định , không có thời gian cho con nhiều khi tôi vê nước sẽ làm viêc trong công ty của gia đinh có thơi gian rành cho con thu thâp khá điêu kiên chăm sóc con tôt hơn . Vậy xin luật sư cho tôi biêt thời gian sống ly thân nhu thế khi ra toa có ảnh hưởng đến quyên nuôi con của tôi không ? Liêu tôi co được nuôi con không? Tôi co những bât lợi gì khi ra toà rành quyên nuôi con ? Tôi rât băn khoăn bở không muôn con phải chịu thiêu thôn cả vật chât lân tinh thân khi cháu ở vơi me Xin luật sư tu vân rúp Chân thành cảm ơn
     
    4769 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276752   20/07/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định về việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn thì:

    1. Sau khi ly hôn thì vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trong nom, chăm sóc, nuôi dưỡng con....

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau ki ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì tòa quyết định giao co cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con, nếu con từ 9 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Do đó, căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con tòa án sẽ quyết định giao con cho ai nuôi nếu vợ chồng không tự thỏa thuận được với nhau, quyền lợi gồm:

    - Về cuộc sống sinh hoạt hàng ngày;

    - Về học hành;

    - Về môi trường sống,

    - Về kinh tế;

    - Về nhà ở;

    - Về tình cảm và cuộc sống hiện tại của con.

    Nhìn chung là những điều tốt đẹp nhất cho con, vì đây chỉ là vì quyền lợi của con.

    Bạn có thể đối chiếu với hoàn cảnh của mình.

    Thân ái!

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    angolaVictori2013 (21/07/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com