Quyền nuôi con khi ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #66317 01/11/2010

    hainam1

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 5 lần


    Quyền nuôi con khi ly hôn?

    Tôi xin kính chúc các anh, chị trong ban quản trị, thành viên trang web Thư viện pháp luật; các Luật sư sức khỏe, hạnh phúc và thành đạt!

    Tôi xin được tư vấn về vấn đề nuôi con khi ly hôn.

    Hiện nay vợ chồng tôi đã có con chung được 2 năm tuổi. Do mâu thuẫn xét thấy không thể chung sống được nữa và quyết định ly hôn. Tôi muốn được nhân nuôi con trong trường hợp không thỏa thuận được thì có được không?

    Hiện tôi là chuyên viên đang công tác tại Chi cục Dân số - KHHGĐ tỉnh Hà Nam, lương bậc 2, thời gian làm việc theo giờ hành chính. Còn vợ tôi hiện nay làm kế toán cho một công ty tư nhân với mức lương 3 triệu đồng/ tháng, thời gian làm việc: sáng 7h00' - 11h30', chiều 14h00' - 20h00'.

     
    Với các thông tin như trên tôi có được quyền nuôi con khi ly hôn không?
    Tôi xin trân trọng cảm ơn!

    Nguyễn Hải Nam

     
    9581 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66554   02/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về nguyên tắc con dưới 3 tuổi giao mẹ nuôi nên mong muốn của bạn sẽ khó thực hiện. Bạn có thể thương lượng với vợ, nếu không được mà phải nhờ đến tòa án giải quyết thì phải cố gắng chứng minh giao con cho bạn nuôi sẽ là giải pháp để bảo đảm chăm sóc mọi mặt tốt nhất cho cháu bé.

    Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #68490   15/11/2010

    hainam1
    hainam1

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 5 lần


    Tôi xin được hỏi Luật sư là: Để chứng chứng minh được giao con cho tôi nuôi là giải pháp để bảo đảm chăm sóc mọi mặt tốt nhất cho con tôi cần có những chứng cứ gì về mặt pháp lý? Về mặt xã hội và được ông bà nội giúp đỡ chăm sóc cháu có được coi là yếu tố về lợi thế không ạ?

    Tôi xin trân trọng cảm ơn Luật sư!

    Nguyễn Hải Nam

     
    Báo quản trị |  
  • #68495   15/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đó là sự quan tâm chăm sóc về tinh thần, thể chất. Cơ sở vật chất và sự trợ giúp của người thân là những yếu tố hỗ trợ.

    Về chứng cứ pháp lý mà bạn muốn hỏi thì phải là tính xác thực đối với những chứng cứ bạn nêu nhằm chứng minh giao con cho bạn là sự bảo đảm chăm sóc mọi mặt tốt nhất cho đứa bé.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #68765   16/11/2010

    ChuTuocLS
    ChuTuocLS
    Top 150
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 37723
    Cảm ơn: 45
    Được cảm ơn 1017 lần
    SMod

    T ại Điều 92 #0070c0;">Luật Hôn nhân gia đình năm 2000 quy định về nguyên tắc con dưới 3 tuổi thì mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác. Như vậy bạn có thể thỏa thuận với vợ bạn để bạn được nuôi con.

     Bạn phải chứng minh thu nhập của bạn đủ khả năng để nuôi con của bạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #69134   17/11/2010

    oixanhhlu
    oixanhhlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2010
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 5 lần


    Việc nuôi đứa bé có ảnh hưởng rất quan trọng tới việc hình thành nhân cách của trẻ.

    Anh có thể tìm những dẫn chứng chứng minh vợ anh nuôi có thể gây ảnh hưởng không tốt tới đứa bé, như việc ảnh hưởng từ những thói quen xấu, hay nhân cách chưa tốt từ người mẹ!


    Việc này cũng không được hay cho lắm, tốt nhất là nên dùng cách thỏa thuận với vợ anh...
     
    Báo quản trị |  
  • #69887   22/11/2010

    Betoan_177
    Betoan_177

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo mình nghi tốt nhất la bạn nên thỏa thuân  với vợ ban thôi vi con cua bạn mơi chi 2 tuổi thi về nguyên tăc la do ngươi mẹ nuôi

    Còn nêu anh chứng minh được anh hoàn toàn có khả năng nuôi con còn người vợ của anh thi không có khả năng thi có thể khác đó.

    luatsu

     
    Báo quản trị |  
  • #71342   02/12/2010

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 100
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (689)
    Số điểm: 13555
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 540 lần


    Nếu vợ chồng anh không thỏa thuận được ai là người trực tiếp nuôi con thì Tòa án sẽ căn cứ vào điều 92 LHNGĐ để quyết định. Về nguyên tắc, Tòa án sẽ giao con cho vợ anh trực tiếp nuôi vì đứa bé mới chỉ 2 tuổi, còn anh có nghĩa cụ cấp dưỡng, đồng thời vẫn có quyền và nghĩa vụ trong nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn.

    Xin lưu ý: Ai là người trực tiếp nuôi con (chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng bị tàn tật, không có khả năng nuôi sống mình…) là không vĩnh viễn. Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hay hai bên, Tòa án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con khi người này không đảm bào quyền lợi về mọi mặt cho con. Và khi con của vợ chồng anh từ đủ 09 tuổi trở lên thì còn phải xem xét đến nguyện vọng của đứa trẻ này muốn ai trực tiếp nuôi (điều 93 LHNGĐ).

    .. mà ly hôn làm gì chứ, hai người cùng nuôi đứa nhỏ là điều kiện tốt cho bé nhất về cả tình thần và vật chất...

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #71451   03/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Mời tham khảo

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com