Quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #237725 06/01/2013

    tieutuyet2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nuôi con

    Cho tôi hỏi: vơ chồng tôi kết hôn với nhau đến nay được 1 năm rồi, trong thời gian chung sống phát sinh nhiều vấn đề giữa hai bên xuôi gia và cả hai vợ chồng, tôi nhận thấy khó có thể giải quyết được những mâu thuẩn nên quyết định ly hôn. Hiện tại chồng tôi chưa đồng ý nhưng tôi đã gửi giấy ly hôn đến toà án. Về hoàn cảnh gia đình của tôi, tôi đang sống với mẹ, mẹ tôi làm việc ở UBND phường thu nhập được 1 triệu ngoài, tôi vì đang nghỉ dưỡng sau sanh nên chưa đi làm. Nhà tôi thì đang cho thuê kinh doanh karaoke thu nhập được 3 triệu đồng mỗi tháng. Do nhà đã cho thuê nên hiện tại tôi sống ở nhà dì ruột tôi ( ngay sát bên nhà tôi ). Bên chồng tôi thì khá giả hơn, chồng tôi đang đi làm, ba mẹ chồng tôi cũng có thu nhập ổn định. Tôi muốn hỏi nếu trường hợp như vậy nếu ra toà tôi có giành quyền nuôi con được không? ( con chung của chúng tôi mới được 3 tháng tuổi ).

     
    4537 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237843   07/01/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về nguyên tắc khi giải quyết ly hôn: Con dưới 36 tháng tuổi giao cho mẹ nuôi dưỡng. Bạn hiện đang nghỉ sinh nên việc giao con cho bạn nuôi là có thể.

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #237860   07/01/2013

    tieutuyet2012
    tieutuyet2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trên nguyên tắc con dưới 36 tháng tuổi là giao cho mẹ nuôi dưỡng, nhưng bên tôi có môi trường sống và kinh tế không bằng bên chồng. Nếu bên chồng tôi lấy 2 điều đó ra tranh luận trước toà,tôi chắc chắc sẽ thua, như vậy tôi có mất quyền nuôi con không?

     
    Báo quản trị |  
  • #237967   07/01/2013

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Chào bạn!

    Điều 92 Luật Hôn nhân và gia đình 2000 quy định về việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn như sau:

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác."đó

    Do đó, khả năng bạn được quyền trực tiếp nuôi con là rất lớn.

     
    Báo quản trị |  
  • #238092   08/01/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Nếu con bạn đang bú mẹ thì việc mẹ nuôi con là hòan tòan có thể.

    Ngòai ra bạn có thể chứng minh khả năng nuôi con thông qua các điều kiện:

    1. Chỗ ở.

    2. Thu nhập;

    3. Khả năng nuôi dạy con

    4. Tư cách đạo đức (nếu chồng không tốt có thể ảnh hưpởng đến con sau này)

    5. Môi trường sống

    Nếu mình bất lợi điểm này thì nhấn mạnh điểm khác. Còn nếu thật sự những điều kiện trên mà bạn không bằng chồng thì nên để chồng nuôi con. Như vậy thì con bạn sẽ có điều kiện phát triển tốt nhất.

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com