Quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #224235 05/11/2012

    kieutrang1008

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nuôi con

    tôi muốn hỏi luật sư, vợ chồng tôi kết hôn được hơn 1 năm, chúng tôi có 1 cháu bé được 6 tháng tuổi. Tôi cũng được biết, sau khi ly hôn thì con dưới 36 tháng tuổi sẽ do mẹ nuôi. Tôi muốn hỏi luật sư là có trường hợp nào tôi ko được nuôi con không? và gia đình chồng tôi có cách nào giành quyền nuôi con của tôi không (tôi hỏi vì gia đình chồng tôi hay dùng tiền để giải quyết vấn đề). Tôi mong luật sư trả lời sớm giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư

     
    4538 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224549   07/11/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Muốn giành quyền nuôi con khi ly hôn, người đó phải chứng minh 4 yếu tố cơ bản sau đây hơn hẳn người còn lại

    1. Nhà ở

    2. Thu nhập.

    3. Khả năng nuôi dạy con.

    4. Tư cách đạo đức.

    Ngòai ra còn môi trường sống, giới tính người nuôi con với giới tính con

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    kieutrang1008 (07/11/2012)
  • #224559   07/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn.

    Điều 92 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác. người không trực tiếp nuôi con sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    Đây là vấn đề nguyên tắc, không phải là quyền đương nhiên của người mẹ.

    Khi xét xử yêu cầu ly hôn nếu người mẹ yêu cầu được trực tiếp nuôi con ( mà con dưới 36 tháng ) thì Tòa sẽ ưu tiên xem xét nguyện vọng của người mẹ để quyết định giao cho người mẹ nuôi, nếu người mẹ chứng minh được khả năng, điều kiện chăm sóc và đảm bảo các quyền lợi khác cho con.

    Điều 93 Luật HN và GĐ cũng quy định: Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Tòa án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không đảm bảo quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên.

     Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    kieutrang1008 (07/11/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com