Quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #520246 08/06/2019

    HungNguyen211118

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quyền nuôi con

    tôi muốn hỏi: con tôi sinh ngày 21/11/2018, nay vợ chồng tôi mâu thuẫn muốn ly hôn thì tôi có được quyền nuôi con không? tôi là giáo viên thu nhập ổn định, từ khi cưới nhau và khi sinh con ra vợ tôi là sinh viên không có thu nhập, hoàn toàn là tôi nuôi vợ ăn học và nuôi con, vì khi sinh con vợ tôi không có sữa nuôi con hoàn toàn phải ăn sữa ngoài. Nay vợ tôi đã học xong Đại học nhưng chưa có bằng tốt nghiệp và không có thu nhập, vậy tôi có được quyền nuôi con không ạ?

     
    815 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HungNguyen211118 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #520396   10/06/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (822)
    Số điểm: 7041
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 164 lần


    Điều 81,Luật hôn nhân và gia đình  2014 quy định như sau:

    Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
     
    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
     
    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
     
    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
     
    Như vậy, con anh sinh ngày 21/11/2018 thì đến ngày 21/11/2021 con anh mới đủ 3 tuổi. Tính đến thời điểm hiện tại con anh thuộc trường hợp con dưới 36 tháng tuổi nên sẽ giao trực tiếp cho mẹ nuôi. Trừ trường hợp anh chứng minh được mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. các điều kiện đó được xác định :
     
    -Điều kiện về vật chất (kinh tế):
     
    + Thu nhập thực tế
     
    + Công việc ổn định
     
    + Có chỗ ở ổn đinh(nhà ở hợp pháp)
     
    + ... và các vấn đề khác.
     
    Theo đó nếu anh có điều kiện về tài chính hơn so với vợ, mức thu nhập, nơi cư trú của bạn phải đủ để đảm bảo điều kiện về nuôi dưỡng, học tập và vui chơi cho cháu bé.
     
    Để chứng minh được vấn đề này anh cần cung cấp cho Toà án những giấy tờ như: hợp đồng lao động, bảng lương, giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu đất, sở hữu nhà (sổ đỏ),...
     
    - Điều kiện về tinh thần:
     
    Các điều kiện về tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi, giải trí, nhân cách đạo đức của cha mẹ...
     
    Như vậy, nếu anh chứng minh được người mẹ không đáp ứng được những điều kiện này thì Tòa án có thể xem xét lại việc giao con cho ai nuôi.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytrangak vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2019)
  • #522391   30/06/2019

    Quy định là con dưới 36 tháng tuổi sẽ ưu tiên giao cho người mẹ chăm sóc nuôi dưỡng. Tuy nhiên, nếu anh chứng minh được mình có điều kiện nuôi dưỡng tốt hơn, đồng thời chứng minh vợ anh không đảm bảo được các điều kiện tối thiểu để nuôi con thì tòa vẫn sẽ xem xét giao cháu cho anh nuôi nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #522482   30/06/2019

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (356)
    Số điểm: 4267
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 75 lần


    Con của bạn sinh ngày 21/11/2018, tính đến thời điểm hiện tại thì con bạn dưới 36 tháng tuổi. Về nguyên tắc, "Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con". Như vậy, nếu bạn chứng minh được vợ bạn không đủ điều kiện kinh tế hoặc thời gian, môi trường để chăm sóc, giáo dục con thì bạn sẽ giành được quyền nuôi con. Theo trường hợp của bạn, thì mình thấy bạn có khẳ năng giành được quyền nuôi con, còn quyết định cuối cùng vẫn thuộc về Tòa án nếu hai bạn hông thỏa thuận được.

     
    Báo quản trị |