Quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #416319 22/02/2016

    banmaixanh14204

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nuôi con

    Chào Luật sư!

    Tôi tên là Phan thị Hằng năm nay 28 tuổi. Tôi có chị gái sang trung quốc lấy chồng nhưng không được nhập quốc tịch và hộ khẩu tại nhà chồng. Chị gái tôi ở đó và sinh 3 người con với chồng mình hiện tại chồng chị ấy mang người phụ nữ khác về nhà và đánh đập chị tôi rất lần giờ thì đuổi chị tôi đi không cho chị ấy gặp con của mình. Xin luật sư cho tôi hỏi hiện giờ chị tôi phải làm thế nào để nhận con về? Và nhận được con thì khi về Việt Nam sinh sống có thể làm giấy khai sinh cho con và nhập hộ khẩu cho con chị ấy tại Việt Nam được không?

    Rất mong được tư vấn của Luật Sư, Trân trọng cảm ơn!

     

     
    3557 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #416643   25/02/2016

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 776 lần
    Lawyer

    Trong tình huống bạn nếu có khá nhiều vấn đề cần làm rõ như: Việc kết hôn có hợp pháp hay không? việc khai sinh cho con bên nước ngoài đã được đăng ký chưa? Việc chưa nhập quốc tịch, hộ khẩu tại nước ngoài… việc này chị bạn nên đến cơ quan đại diện ngoại giao của Việt Nam tại nước đó để được tư vấn và giải quyết vì đấy thuộc quan hệ pháp luật của nước sở tại.

    Nếu nhận con về Việt Nam thì cũng tùy từng tình huống và tính chất pháp lý khác nhau mà xem xét việc có thể được đăng ký khai sinh tại Việt Nam, nhưng vấn đề này thì cũng rất phức tạp vì trẻ em không sinh ra ở Việt Nam ….

    Bạn có thể tham khảo Nghị định 123/2015/NĐ-CP về hướng dẫn Luật Hộ tịch

    Điều 17. Đăng ký khai sinh

    1. Ủy ban nhân dân xã ở khu vực biên giới đăng ký khai sinh cho trẻ sinh ra tại Việt Nam có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam thường trú tại địa bàn xã đó còn mẹ hoặc cha là công dân nước láng giềng thường trú tại đơn vị hành chính tương đương cấp xã của Việt Nam tiếp giáp với xã ở khu vực biên giới của Việt Nam nơi công dân Việt Nam thường trú.

    Điều 29. Đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra ở nước ngoài về cư trú tại Việt Nam

    1. Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của trẻ em có cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ là công dân Việt Nam, thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra ở nước ngoài mà chưa được đăng ký khai sinh.

    Về việc nhập hộ khẩu, nếu chưa cắt khẩu ở Việt Nam thì vẫn có thể được nhập lại hộ khẩu ở Việt Nam vì có thể chưa cắt, thôi quốc tịch Việt Nam

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com