Quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #355960 12/11/2014

    viethadalat

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nuôi con

    Kính gửi: Luật sư

    xin luật sư tư vấn giúp em trường hợp ly hôn muốn giành quyền nuôi con.

    trường hợp muốn ly hôn. Cả người vợ lẫn chồng đều muốn giành quyền nuôi hai đứa nhỏ ( đứa lớn 9 tuổi, đứa nhỏ 2 tuổi)

    1. Người chồng có công việc ổn định ( công chức), thu nhập gần 9 triệu/ tháng

    2. Người vợ ở nhà nội trợ

    3. Người vợ thường xuyên bỏ nhà đi qua đêm

    4. Người vợ chơi đánh đề.

    vậy cho em hỏi, nếu người chồng muốn nuôi cả hai đứa nhỏ có được không?

    em cám ơn LS rất nhều.

    rất mong nhận được hồi âm tư vấn của LS.

     
    2992 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356180   13/11/2014

    VPLS_HUYNHMINHVU
    VPLS_HUYNHMINHVU
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2009
    Tổng số bài viết (114)
    Số điểm: 614
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn,

    Khi ly hôn vợ chồng sẽ tự thỏa thuận về người nuôi con. Nếu không thỏa thuận được có quyền nhờ Tòa án giải quyết. Tòa án sẽ căn cứ quyền lợi về mọi mặt của con, trên cơ sở các điều kiện nuôi dạy con của các bên (nhà ở, việc làm thu nhập, nhân thân, tư cách đạo đức, kinh nghiệm nuôi con...) Về nguyên tắc con dưới 3 tuổi mẹ nuôi, con tử đủ 9 tuổi trở lên phải hỏi ý kiến con. Căn cứ quy định trên Tòa án sẽ  xem xét và quyết định cho phù hợp.

    Luật sư Huỳnh Minh Vũ

    Trưởng văn phòng luật sư HUỲNH MINH VŨ

    Địa chỉ: 23 (lầu 2) Lý Chính Thắng, P. 8, Q. 3, TP. HCM

    ĐT: (08) 3848 1817 - 0909306655

     
    Báo quản trị |  
  • #356436   14/11/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình thì Con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ nuôi (nếu có yêu cầu); con từ 3 đến dưới chín tuổi Toà án sẽ xem xét yêu cầu, điều kiện về vật chất và tinh thân của bố, mẹ để quyết định. Con từ 09 tuổi đến dưới 18 tuổi thì phụ thuộc vào nguyện vọng của con.

    Do vậy, bạn xem xét để biết được quyền nuôi con của mình nhé.

     

    Tôi là Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành. Nếu bạn cần tham vấn thêm, hãy liên hệ với tôi để được hỗ trợ.

    Cảm ơn bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Huỳnh Minh Vũ

Trưởng văn phòng luật sư HUỲNH MINH VŨ

Địa chỉ: 23 (lầu 2) Lý Chính Thắng, P. 8, Q. 3, TP. HCM

ĐT: (08) 3848 1817 - 0909306655