DanLuat 2015

Quyền nộp đơn mở thủ tục phá sản đối với công ty nhà nước !

Chủ đề   RSS   
  • #32383 27/10/2009

    tiengvl

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nộp đơn mở thủ tục phá sản đối với công ty nhà nước !

    Cho em hỏi vấn đề này.

    Công ty Nhà nước của UBND tỉnh lâm vào tình trạng phá sản thì UBND Tỉnh có quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản không? Trong #0070c0;">Điều 17 ND132/2005 #0070c0;">có quy định : Chủ tịch UBND tỉnh có quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản.Vậy thì UBND tỉnh nộp đơn có được không hay phải là Chủ tịch UBND tỉnh.

    Khi nhận thấy công ty Nhà nước lâm vào tình trạng phá sản ,  ngay lập tức Chủ tịch UBND tính nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản. Việc nộp đơn đó có hợp pháp không?

    Cập nhật bởi BachHoLS ngày 09/11/2010 09:38:01 AM cập nhật link
     
    7593 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66175   30/10/2010

    ngochoang1
    ngochoang1
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2010
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 1880
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    [quote=tiengvl]

    Cho em hỏi vấn đề này.

    Công ty Nhà nước của UBND tỉnh lâm vào tình trạng phá sản thì UBND Tỉnh có quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản không? Trong Điều 17 ND132/2005 có quy định : Chủ tịch UBND tỉnh có quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản.Vậy thì UBND tỉnh nộp đơn có được không hay phải là Chủ tịch UBND tỉnh.

    Khi nhận thấy công ty Nhà nước lâm vào tình trạng phá sản ,  ngay lập tức Chủ tịch UBND tính nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản. Việc nộp đơn đó có hợp pháp không?

    [/quot

    NGhị định này làm gì có nhỉ?

     Chủ tịch UBND đã sai.

    Bạn căn cứ vào Điều 13 - 16 Luật phá sản.
    Cập nhật bởi BachHoLS ngày 09/11/2010 09:38:40 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #67374   08/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5294)
    Số điểm: 50744
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3500 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    @ #0072bc;">ngochoang1:

    Cái #0070c0;">Nghị định 132/2005/NĐ-CP #0070c0;">thì có đấy và vẫn còn hiệu lực. Và đúng như tiengvl nêu, theo quy định tại Điều 17 Nghị định này thì Chủ tịch UBND cấp tỉnh có quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục pháp sản đối với công ty nhà nước do UBND cấp tỉnh quyết định thành lập.

    Điều 17. Trách nhiệm của chủ sở hữu về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác

    1. Chủ sở hữu chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác trong phạm vi số vốn điều lệ của công ty.

    2. Bộ trưởng, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Hội đồng quản trị định kỳ hoặc đột xuất tổ chức kiểm tra, đánh giá về các khoản nợ và nghĩa vụ về tài sản của công ty; trường hợp pháp hiện khả năng của công ty về thanh toán các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản khác thấp thì yêu cầu công ty có đề án khắc phục, báo cáo chủ sở hữu phê duyệt.

    3. Khi công ty không thanh toán đủ các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản khác đến hạn phải trả, Bộ trưởng, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, hội đồng quản trị phải chỉ đạo Tổng giám đốc, Giám đốc công ty thông báo tình hình tài chính của công ty cho tất cả chủ nợ biết; yêu cầu Tổng giám đốc, Giám đốc nộp đơn hoặc tự nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản theo quy định tại Điều 16 của Luật Phá sản ngày 15 tháng 6 năm 2004.

    4. Bộ trưởng, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Hội đồng quản trị chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc không thực hiện đúng các yêu cầu tại các khoản 2 và 3 Điều này.

    @ #0072bc;">tiengvl

    UBND cấp tỉnh là đại diện chủ sở hữu đối với công ty nhà nước do UBND cấp tỉnh quyết định thành lập. Chủ tịch UBND cấp tỉnh sẽ là người nộp đơn với tư cách là người đại diện hợp pháp của UBND cấp tỉnh.

    Việc Chủ tịch UBND tính nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản ngay khi nhận thấy công ty Nhà nước lâm vào tình trạng phá sản là không được rồi. Nó được quy định rõ tại khoản 3 Điều 17 nói trên đấy thôi.

    Thân!     

     

    Cập nhật bởi BachHoLS ngày 09/11/2010 09:39:16 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-