Quyền nhân thân trong luật sở hữu trí tuệ

Chủ đề   RSS   
  • #369161 27/01/2015

    sumitomo

    Sơ sinh


    Tham gia:10/04/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền nhân thân trong luật sở hữu trí tuệ

    Chào các anh chị,

    Cho tôi xin hỏi 1 việc như sau:

    Luật sở hữu trí tuệ quy định về quyền tác giả và quyền nhân thân. Theo đó quyền tác giả được chuyển giao hoàn toàn,

    còn quyền nhân thân thì luật cấm chuyển giao trừ quyền công bố (Trong quyền nhân thân có 3 quyền: Quyền công bố, quyền ghi rõ tên tác giả lên tác phẩm, quyền không cho phép người khác sửa đổi tác phẩm của mình)

    Vậy nhìn từ người mua tác phẩm này, nếu người mua tác phẩm muốn chỉnh sửa tác phẩm và/hoặc xóa tên tác giả (tên người bán) trên tác phẩm sau khi mua thì sẽ xảy ra rủi ro bị người bán kiện về quyền nhân thân vì quyền nhân thân không hề

    được chuyển nhượng.

    Vậy để đề phòng, người mua có thể ghi trong hợp đồng chuyển giao quyền sở hữu trí tuệ là:

    "Người bán trong mọi trường hợp không được áp dụng quyền nhân thân đối với tác phẩm đề cập trong HĐ mua bán này"

    thì có đảm bảo an toàn cho người mua không ah?

    Xin cảm ơn các anh chị.

     
     
    14914 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369181   27/01/2015

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (641)
    Số điểm: 4723
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 236 lần


    Luật đã quy định 2 bên ( tác giả và người mua tác phẩm ) không có quyền đó thì cho dù có làm hợp đồng thỏa thuận thì cũng vô hiệu nha bạn. Cách đối phó là dùng giấy ủy quyền, tuy nhiên tác giả vẫn có quyền thay đổi ủy quyền bất cứ lúc nào. Đúng là có những thứ mà tiền không thể mua được !   

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #371026   10/02/2015

    Chào bạn.

    Mình xin tư vấn cho trường hợp của bạn:

    Đầu tiên xin đính chính lại về các quyền nhân thân của tác giả mà bạn nêu ở trên thì chưa hẳn đúng và đầy đủ. Tại Điều 19 LSHTT 2005 quy định :

    Quyền nhân thân bao gồm các quyền sau đây:

    1. Đặt tên cho tác phẩm;

    2. Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng;

    3. Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;

    4. Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả"

    Trừ khoản 3 điều trên thì các quyền còn lại là bất khả xâm phạm và được bảo hộ vô thời hạn.

    Vì tác giả đã đăng ký quyền tác giả nên những quyền này không ai có thể thay đổi được, pháp luật đã bảo hộ tất cả các quyền nhân thân nêu trên. Vì vậy, nếu bạn vẫn muốn để tên của bên bạn thì bạn chỉ được quyền phân phối tác phẩm (theo thỏa thuận của 2 bên). Nhưng bạn sẽ không được đăng ký bảo hộ tác phẩm sau khi đã thay đổi thông tin như vậy. Và khi có tranh chấp với tác giả thì bạn sẽ là bên yếu thế hơn.

    Như vây, việc thay đổi như vậy sẽ có rất nhiều rủi ro cho bên bạn. Vấn đề là nếu bạn đã là chủ sở hữu quyền tác giả rồi thì việc để tên tác giả sẽ không ảnh hưởng đến việc bạn đăng ký và phân phối sản phẩm. Bạn nên suy nghĩ kĩ.

    Mọi thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi để được tư vấn chi tiết hơn hoặc được thực hiện mọi thủ tục liên quan đến sở hữu trí tuệ:

    Hãng luật Anh Bằng - Anh Bằng Law

    Địa chỉ: P.1503, tòa nhà HH1, Dương Đình Nghệ, Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nôi

    SĐT: 04 37 673 930

    Thân ái !

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #510405   18/12/2018

    Dùng giấy ủy quyền đối phó là sao ạ anh/chị?

     
    Báo quản trị |