DanLuat 2015

Quyền mua cổ phần có là tài sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #132020 19/09/2011

    SFR0903

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền mua cổ phần có là tài sản không?

    Xin cho em hỏi quyền ưu tiên mua cổ phần có phải là tài sản không? Dựa trên căn cứ pháp lý nào?

    Trong ví dụ về dự án thí điểm IPO bệnh viên Bình Dân, các cán bộ nhân viên đã mua bán với nhà đầu tư bên ngoài về quyền mua cổ phần mà ở đây đối tượng là số năm thâm niên và các giao dịch này được viết tay, không có chứng thực. Như vậy, các giao dịch này có hiệu lực pháp luật không?

    Thực tế hiện nay có quy định nào điều chỉnh cụ thể về quyền mua bán cổ phần không ạ?
    Em cám ơn.
     
    2504 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #132038   19/09/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và các quyền tài sản.(Điều 163 BLDS).
    Điều 188 BLDS: Quyền tài sản là quyền định giá được bằng tiền và có thể chuyển giao trong giao lưu dân sự, kể cả quyền sở hữu trí tuệ.
    Theo đó, quyền ưu tiên mua cổ phần không phải là tài sản.
    Vấn đề quyền mua bán cổ phần được điều chỉnh trong luật Doanh nghiệp.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-