DanLuat 2015

Quyền ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #230880 03/12/2012

    meyeucon.011

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền ly hôn

    chồng mình là một chiến sĩ công an mình luôn tự hào vì chồng mình nhưng từ ngày mình và anh ấy co con chau được hai tháng tuổi chồng mình luôn nói dối mình đi làm để đi chơi với gái bỏ mặc mẹ con mình về nhà gây sự với vợ đânhs đập chửi rủa mình , động tí là đuổi mình ra khỏi nhà cuộc sống như vậy kéo dài gần hai năm nay mình không thể chịu nổi vậy mình muốn hỏi nếu như mình li di mình có được quyền nuôi con không ? cháu mới được 14 tháng tuổi 

     
    3044 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #230885   03/12/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1017 lần
    SMod

    Được, vì về nguyên tắc con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi nếu bạn không có thỏa thuận khác

     
    Báo quản trị |  
  • #231058   04/12/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


     

    Chào bạn ! Thành viên XMen đã tư vấn cho bạn rồi. Tôi chỉ xin bổ sung quy định của pháp luật để bạn thấy dõ hơn như sau: 

    Căn cứ Khoản 2 – Điều 92 – Luật HN&GĐ: “Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.”

    Do vậy, do con bạn mới 14 tháng tuổi nên về nguyên tắc bạn sẽ là người được trực tiếp nuôi con và bạn có thể yêu cầu người chồng cấp dưỡng để nuôi con

    Bên cạnh đó Tòa án cũng xem xét một cách tổng thể các phương diện sau đây để quyết định việc trao quyền nuôi con cho vợ hoặc chồng:

    i)  Điều kiện về vật chất bao gồm: Các điều kiện về ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập…các yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của cha mẹ;

    ii) Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn… của cha mẹ

    Trên đây là ý kiến của tôi, bạn tham khảo có vấn đề gì chưa rõ bạn đặt thêm câu hỏi để các thành viên tư vấn! Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-