Quyền lợi người sở hữu căn hộ thuê mua khi bầu ban quản trị chung cư

Chủ đề   RSS   
  • #547184 27/05/2020

    VCSC

    Sơ sinh


    Tham gia:22/05/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 3 lần


    Quyền lợi người sở hữu căn hộ thuê mua khi bầu ban quản trị chung cư

    Chúng tôi hiện là những người được mua nhà ở XH theo diện thuê mua (trong thời gian 5 năm), trong thời gian vừa qua chung cư có tổ chức bầu Ban quản trị, chủ đầu tư lấy lý do căn hộ thuê mua là căn hộ cho chủ đầu tư cho thuê nên họ lấy hết phiếu bầu căn hộ thuê mua để chiếm đa số bầu người toàn bộ người của họ trúng vào BQT để thao túng việc quyền điều hành cùng BQL do họ lập lên.

    Khi mua căn hộ thuê mua theo tôi biết, chúng tôi đóng 50% tiền mua và 50% thuê căn hộ nhà nước theo gói hỗ trợ nhà ở xã hội, hàng tháng chúng tôi trả tiền thuê đó thực chất là tiền lãi 5% gói hỗ trợ nhà ở xã hội đó.

    Theo luật bầu ban quản trị người tham gia bầu là chủ sở hữu / người sử dụng, vậy ở đây Chủ đầu tư lấy hết quyền bầu làm như vậy là đúng hay sai?

    Xin cảm ơn luật sư

     
    522 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VCSC vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547326   28/05/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1798)
    Số điểm: 10336
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1045 lần
    Lawyer

    Căn cứ Khoản 13 Điều 3 Luật Nhà ở 2014, Khoản 7 Điều 3 của Quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Thông tư 02/2016/TT-BXD:

    - Chủ sở hữu nhà chung cư là chủ sở hữu căn hộ chung cư, chủ sở hữu diện tích khác trong nhà chung cư.

    - Chủ sở hữu nhà chung cư là chủ sở hữu căn hộ và chủ sở hữu diện tích khác không phải là căn hộ trong nhà chung cư.

    Như vậy, chủ sở hữu phần diện tích thương mại, văn phòng trong tòa nhà chung cư là chủ sở hữu nhà chung cư.

    Đồng thời, tại Điều 103 Luật Nhà ở 2014 quy định về Ban quản trị nhà chung cư:

    1. Đối với nhà chung cư có một chủ sở hữu hoặc nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu nhưng có dưới 20 căn hộ thì chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư thống nhất quyết định việc thành lập Ban quản trị nhà chung cư hoặc không thành lập Ban quản trị nhà chung cư; trường hợp thành lập Ban quản trị nhà chung cư được thực hiện như sau:

    a) Đối với nhà chung cư có một chủ sở hữu, thành phần Ban quản trị bao gồm đại diện chủ sở hữu và người sử dụng nhà chung cư;

    b) Đối với nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu, thành phần Ban quản trị nhà chung cư thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Đối với nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu mà có từ 20 căn hộ trở lên phải thành lập Ban quản trị nhà chung cư. Thành phần Ban quản trị nhà chung cư gồm đại diện các chủ sở hữu nhà chung cư, đại diện chủ đầu tư (nếu có); trường hợp người sử dụng nhà chung cư tham gia Hội nghị nhà chung cư thì thành phần Ban quản trị nhà chung cư có thể gồm cả người sử dụng.

    Theo quy định nêu trên thì thành viên Ban quản trị nhà chung cư bao gồm đại diện chủ sở hữu nhà chung cư.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2020)
  • #547350   29/05/2020

    VCSC
    VCSC

    Sơ sinh


    Tham gia:22/05/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 3 lần


    luật sư viết trong trường hợp chung chung, trường hợp ở đây nhà ở XH theo diện thuê mua thì tính hợp pháp của người sử dụng trong trường hợp thuê mua ở đây được hiểu như thế nào, Trong thành phần BQT khi thành lập đã có 1 đại diện của chủ đầu tư là phó ban nay họ bầu thêm số đông người bằng phiếu của các cư dân mua noxh của họ thì có sự nẫng tay trên hay không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VCSC vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2020)
  • #547435   29/05/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1798)
    Số điểm: 10336
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1045 lần
    Lawyer

    Theo quy định thì thuê nhà là bên đi thuê chỉ có quyền sử dụng trong một thời gian với các điều kiện theo Hợp đồng thuê; khi hết hạn phải trả lại nhà cho chủ nhà (nếu không gia hạn thời gian thuê); trên giấy đăng ký quyền sở hữu nhà vẫn đứng tên chủ cho thuê.

    Còn thuê mua nhà được hiểu là một hình thức hoạt động đầu tư bất động sản được chuyển giao từ bên cho thuê sang bên thuê trong một thời hạn nhất định, theo những điều kiện mà hai bên thoả thuận. Quyền sở hữu bất động sản cuối cùng được chuyển giao cho bên thuê khi kết thúc hợp đồng thuê mua.

    Thuê mua nhà gần giống như hình thức bán hàng trả góp nhưng sau một thời gian sử dụng ban đầu; nếu bên thuê mua nhận thấy không thích hợp thì có thể không phải tiếp tục "mua" lại căn nhà (vì trong thời gian này căn nhà vẫn thuộc sở hữu của bên cho thuê).

    Như vậy, bạn đang là người thuê mua nhà ở xã hội nên hiện tại bạn chỉ có quyền sử dụng trong một thời gian với các điều kiện nhất định nên khi bầu thành phần BQT thành lập đã có 1 đại diện của chủ đầu tư là phó ban nay họ bầu thêm số đông người bằng phiếu của các cư dân mua nhà ở xã hội của họ thì điều đó là đương nhiên rồi bạn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.