Quyền lợi khi làm đủ 5 năm làm việc

Chủ đề   RSS   
  • #503986 05/10/2018

    Quyền lợi khi làm đủ 5 năm làm việc

    Xin hỏi: Tôi làm việc tại 1 công ty, hiện tại tôi làm việc được 7 năm, tôi được hưởng thêm 1 ngày phép từ khi đủ 5 năm làm việc. Vậy ngoài đủ 5 năm  làm việc thì tôi được hưởng gì nữa không?

    Xin cảm ơn.

     
    1459 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504239   09/10/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1311)
    Số điểm: 7574
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 798 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 111 Bộ luật Lao động về nghỉ hàng năm (thường gọi là nghỉ phép), người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

    12 tháng làm việc ở đây được tính từ ngày giao kết hợp đồng đến khi đủ 12 tháng chứ không phải tính từ ngày bắt đầu của năm (ngày 1 tháng 1). Tuy nhiên trên thực tế, đối với những người lao động đã làm việc nhiều năm cho doanh nghiệp thì để thuận tiện trong việc quản lý, doanh nghiệp và người lao động thường tính số ngày phép theo năm dương lịch (từ 1/1 đến 31/12)  

    Về số ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, Điều 112 Bộ luật này quy định cứ 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động được tăng thêm tương ứng 1 ngày.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Huongphuvinh (10/10/2018)
  • #509875   12/12/2018

    E xin hỏi 2 nội dung như sau:

    1. Xin hỏi cách tính tiền lương thực tế bình quân của doanh nghiệp như thế nào?

    2. Xin hỏi E nghỉ thai sản 06 tháng tính từ tháng 01/2019 đến 06/2018 (dương lịch ). Trong thời gian nghỉ thai sản trùng với dịp tết nguyên đán, như vậy thời gian nghỉ thai sản sẽ được công thêm thời gian nghỉ tết nguyên đán hay chỉ được nghỉ đúng 06 tháng theo quy định, và thời gian nghỉ thai sản trùng tết nguyên đán không được tính?

    E xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #509899   12/12/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1311)
    Số điểm: 7574
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 798 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    1. Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động để thực hiện công việc nhất định, bao gồm:

    + Mức lương theo công việc hoặc chức danh.

    + Phụ cấp lương (là khoản tiền bù đắp các yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ trong mức lương theo công việc hoặc chức danh của thang lương, bảng lương)

    + Các khoản bổ sung khác.

    Tiền lương trả cho người lao động được căn cứ theo tiền lương ghi trong hợp đồng lao động, năng suất lao động, khối lượng và chất lượng công việc mà người lao động đã thực hiện, bảo đảm mức lương trả cho người lao động làm công việc giản đơn nhất trong điều kiện lao động và thời giờ làm việc bình thường, hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận (không bao gồm khoản tiền trả thêm khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm) không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định. Do vậy, không thể tính được chính xác tiền lương thực tế bình quân của doanh nghiệp.

    2. Điều 34 Luật BHXH 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau:

    “1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    ...

    7. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

    Như vậy, thời gian nghỉ thai sản là 6 tháng, bao gồm các ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Huongphuvinh (13/12/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/