DanLuat 2015

Quyền lợi của NLĐ khi công ty đang làm bị bán??

Chủ đề   RSS   
  • #426248 04/06/2016

    zhangshiying

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền lợi của NLĐ khi công ty đang làm bị bán??

    Chào anh chị Luật sư:

     

    E đang làm nhân viên cho một công ty có vốn đầu tư 100% nước ngoài (gọi tắt là A) hiện hợp đồng là không xác định thời hạn. Nhưng do kinh doanh không tốt nên công ty này bán lại cho một công ty khác (gọi tắt là B). Vậy cho em hỏi:

    1. Sau khi mua lại A thì  B có được quyền thay đổi chính sách, quy định, mức lương, phúc lợi... của công nhân không ạ?

       VD: Bên A một tuần chỉ làm việc 5 ngày, nhưng bên B lại quy định một tuần làm việc 6 ngày...

    2. Nếu công nhân không đồng ý ký HĐLĐ với B thì có được bồi thường, bên nào chịu trách nhiệm bồi thường và mức bồi thường là bao nhiêu ạ?

    Mong anh chị trả lời giúp e ạ, e xin chân thành cảm ơn!

     
    2100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426259   04/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    1. Nói chung là B có quyền thay đổi theo ý họ. BLLĐ chỉ yêu cầu B tiếp tục sử dụng số lao động hiện có. Tuy nhiên nếu có thay đổi thì cũng phải thỏa thuận chứ không phải muốn đổi thế nào thì đổi.

    2. Ai không đồng ý thì có thể nghỉ kiếm việc khác.

     

    Điều 45. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, hợp tác xã

    1. Trong trường hợp sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, hợp tác xã thì người sử dụng lao động kế tiếp phải chịu trách nhiệm tiếp tục sử dụng số lao động hiện có và tiến hành việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    Trong trường hợp không sử dụng hết số lao động hiện có, thì người sử dụng lao động kế tiếp có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này.

    2. Trong trường hợp chuyển quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp, thì người sử dụng lao động trước đó phải lập phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này.

    3. Trong trường hợp người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc theo quy định tại Điều này, thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.

    Điều 86. Thực hiện thoả ước lao động tập thể trong trường hợp chuyển quyền sở hữu, quyền quản lý, quyền sử dụng doanh nghiệp, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp

    1. Trong trường hợp chuyển quyền sở hữu, quyền quản lý, quyền sử dụng doanh nghiệp, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp thì người sử dụng lao động kế tiếp và đại diện tập thể lao động căn cứ vào phương án sử dụng lao động để xem xét lựa chọn việc tiếp tục thực hiện, sửa đổi, bổ sung thoả ước lao động tập thể cũ hoặc thương lượng để ký thoả ước lao động tập thể mới.

    2. Trong trường hợp thoả ước lao động tập thể hết hiệu lực do người sử dụng lao động chấm dứt hoạt động thì quyền lợi của người lao động được giải quyết theo quy định của pháp luật về lao động.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 04/06/2016 02:17:27 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    zhangshiying (06/06/2016)
  • #426378   06/06/2016

    zhangshiying
    zhangshiying

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    E cảm ơn anh / chị đã trả lời câu hỏi của e.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-