Quyền lợi của người vợ ngoại tình khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #471143 16/10/2017

    Minhtrangtq

    Female
    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quyền lợi của người vợ ngoại tình khi ly hôn

    Xin phép mọi người cho mìk hỏi chút ạ. 2 vk ck ở vs nhau 4 năm mà có 1 bé sinh 2014 và 1 bé moi sinh người vk di ngoai tinh và be moi sinh k phai con của ck hiện tại. Bh ck cô ý muốn ly hôn và nếu ly hôn thì dứa con đầu chắc là người ck sẽ nuôi . Cho mìk hỏi trong trường hợp đó người mẹ có còn quyền lợi gì không ạ? ( bé mới sinh chưa làm khai sinh và đang bảo mang họ mẹ) mọi người biết luật tư vấn giúp e với. Em xin. Ảm ơn ạ

     
    7173 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhtrangtq vì bài viết hữu ích
    talechan (23/10/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471277   17/10/2017

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Xin trả lời cho bạn như sau:

         Theo Luật hôn nhân và gia đình 2014, khoản 3 Điều 51 quy định như sau: " Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi". 

         Theo đó, trong trường hợp này người chồng không có quyền yêu cầu đơn phương ly hôn khi người vợ mới sinh em bé và nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Trong trường hợp này Tòa án sẽ không chấp nhận yêu cầu ly hôn của người chồng với bất kì lý do nào. Trừ khi, người vợ này đồng ý ly hôn (hai bên thuận tình ly hôn) hay người vợ có yêu cầu ly hôn thì Tòa án sẽ xem xét thụ lý đơn yêu cầu ly hôn. Trong trường hợp người chồng đến nộp đơn sẽ bị từ chối nhận đơn, nếu đã nộp đơn thì Tòa án sẽ trả lại đơn yêu cầu ly hôn.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #473828   06/11/2017

    longnguyen729
    longnguyen729

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 7 lần


    Trong luật hôn nhân gia đình điều 88 có quy định:

    "1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định."

    Như vậy, đây là con trong thời hôn nhân được xem là con chung, nếu li hôn và có sự yêu cầu của người vợ, người cha vẫn phải cấp dưỡng cho đứa bé.

    Hơn nữa, khoản 3 Điều 51 quy định: " Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".

    Do đó, hai vợ chồng cần nói chuyện với nhau để tìm hướng giải quyết tốt nhất.

    Công ty Luật TNHH CILAW

    11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, Quận 1, Tp. HCM

    0869.008.039 - 097.446.1998 - 090.676.9397

    website: http://cilaw.vn/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com