DanLuat 2015

Quyền lợi của người lao động chưa đủ 18 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #13504 13/11/2009

    phuong72

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền lợi của người lao động chưa đủ 18 tuổi

    Thưa Luật Sư
    Có phải khi thuê mướn người lao động chưa đủ 18 tuổi phải làm biên bản cam kết phải không?
    Như vậy người lao động này có đuợc tham gia bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế không ạ?
    Xin cám ơn Luật sư rất nhiều.
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 02/05/2010 10:15:06 AM
     
    17903 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #13505   25/04/2008

    rongcon83
    rongcon83
    Top 500
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (260)
    Số điểm: 1347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Phải ký hợp đồng lao động và tham gia bảo hiểm xã hội

    Chào bạn phuong72!

    Tôi xin chia sẻ với bạn một số quy định của pháp luật lao động về vấn đề này:

    Điều 6 Bộ luật lao động quy định: "Người lao động là người ít nhất đủ 15 tuổi, có khả năng lao động và có giao kết hợp đồng lao động".

    " Người lao động chưa thành niên là người lao động dưới 18 tuổi. Nơi có sử dụng người lao động chưa thành niên phải lập sổ theo dõi riêng, ghi đầy đủ họ tên, ngày sinh, công việc đang làm, kết quả những lần kiểm tra sức khoẻ định kỳ và xuất trình khi thanh tra viên lao động yêu cầu;

    => Như vậy, người sử dụng người lao động chưa thành niên phải lập sổ theo dõi riêng chứ không phải là biên bản cam kết gì đó như bạn nêu.

    Cấm nhận trẻ em chưa đủ 15 tuổi vào làm việc, trừ một số nghề và công việc do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định;

    Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người lao động chưa thành niên vào những công việc phù hợp với sức khoẻ để bảo đảm sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách và có trách nhiệm quan tâm chăm sóc người lao động chưa thành niên về các mặt lao động, tiền lương, sức khoẻ, học tập trong quá trình lao động.

    Cấm sử dụng người lao động chưa thành niên làm những công việc nặng nhọc, nguy hiểm hoặc tiếp xúc với các chất độc hại hoặc chỗ làm việc, công việc ảnh hưởng xấu tới nhân cách của họ theo Danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành

    Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên không được quá bảy giờ một ngày hoặc 42 giờ một tuần.
    Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người lao động chưa thành niên làm thêm giờ, làm việc ban đêm trong một số nghề và công việc do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định";(điều 119,120,121,122 Bộ luật lao động).

    Khi thuê mướn người lao động là người chưa thành niên, người sử dụng lao động cũng phải ký kết hợp đồng lao động với họ:

    Điều 28 quy định: "Hợp đồng lao động được ký kết bằng văn bản và phải được làm thành hai bản, mỗi bên giữ một bản. Đối với một số công việc có tính chất tạm thời mà thời hạn dưới ba tháng hoặc đối với lao động giúp việc gia đình thì các bên có thể giao kết bằng miệng. Trong trường hợp giao kết bằng miệng, thì các bên đương nhiên phải tuân theo các quy định của pháp luật lao động".

    Về Bảo hiểm xã hội: người lao động là người chưa thành niên cũng được tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế. Tùy theo thời gian làm việc các bên thỏa thuận trong hợp đồng lao đồng mà người lao động đó sẽ phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hay bảo hiểm xã hội tự nguyện.

    Khoản 1 Điều 2 luật bảo hiểm xã hội quy định: "Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên. (nếu thời hạn hợp đồng dưới 3 tháng thì sẽ thuộc loại hình tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện).

    Bạn phuong72 hãy căn cứ vào những quy định trên để thực hiện cho đúng nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn rongcon83 vì bài viết hữu ích
    danghuyen2811 (05/09/2015)
  • #38705   01/10/2008

    damthatbai
    damthatbai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quan điểm về tình trạng trẻ em phải lao động sớm và trách nhiệm của gia đình về vấn đề này?

    cho em biết quan điểm về tình trạng trẻ em phải lao động sớm và trách nhiệm của gia đình về vấn đề này. em xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #37987   08/12/2009

    VitCoi
    VitCoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trẻ lang thang làm việc???

    $0 $0 $0Kính gửi,$0 $0 $0$0 $0 $0Em là Việt, hiện em và 6 bạn sinh viên ở các trường đại học khác đang mong muốn thực hiện 1 dự án, trong đó có sự tham gia của các trẻ em lang thang đường phố. Cùng các em tạo ra những sản phẩm quà lưu niệm để bán. Nhưng em có một thắc mắc về vấn đề pháp luật. Vì các em đó hầu hết đều dưới 16 tuổi nên em sợ rằng nhóm em sẽ dính dáng tới vấn đề pháp luật khi có lao động dưới tuổi vị thành niên.$0 $0 $0$0 $0 $0Em mong đc Luật sư tư vấn, liệu nhóm em có thực hiện được dự án không? và cần phải làm những bước gì?$0 $0 $0$0 $0 $0Em cảm ơn rất nhiều.$0 $0 $0$0 $0 $0Việt$0 $0 $0 $0
     
    Báo quản trị |  
  • #37988   08/12/2009

    mostlaw2020
    mostlaw2020
    Top 100
    Male
    Lớp 1

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2009
    Tổng số bài viết (552)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Bạn đọc kỹ lại quy định tại Chương XI bộ luật lao động quy định riêng với lao động chưa thành niên và một số lao động khác.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mostlaw2020 vì bài viết hữu ích
    danghuyen2811 (05/09/2015)
  • #38706   01/10/2008

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 50
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6475
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn! Xin nêu đơn cử như thế này:
    - Định nghĩa lao động sớm là gì?
    - Ở Việt nam ta người dân (trong đó có trẻ em) có tinh thần cần cù, có câu vè như sau: "Một cọng rơm vàng và hai cọng vàng rơm. Bà bện chổi to và bện chổi nhỏ. Chổi to bà quét sân to, ấy còn chổi nhỏ, để cháu chăm lo quét nhà" vậy có phải là lao động sớm hay không?
    - Khi sinh thời Bác Hồ cũng đã dặn các cháu nhi đồng:".. Học tập tốt, lao động tốt .." hoặc ".. Tuổi nhỏ, làm việc nhỏ, tùy theo sức của mình ..." vậy có phải là lao động sớm hay không?
    Do đó bạn nên nêu vấn đề: Trẻ em bị lạm dụng sức lao động hoặc buộc phải nghỉ học để lao động kiếm sống sẽ đúng hơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #38707   01/10/2008

    tranngocnam69
    tranngocnam69
    Top 500
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2008
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Trẻ em lao động sớm

    Bạn chắc đã nghe Bác Hồ nói về trẻ em: $0" Trẻ em như búp trên cành$0 $0Biết ăn, ngủ, biết học hành là ngoan."$0 $0Như vậy chúng ta không hề thấy bóng dáng của từ "làm việc" trong đó, bởi vì ở lứa tuổi đó trẻ em chưa có đủ các yếu tố cả về thể lực, kỹ năng và kiến thức (chưa nói tới tâm sinh lý nữa) để tham gia thực hiện công việc tạo ra của cải vật chất.$0 $0Quan điểm của tôi không nên để trẻ em tham gia bất cứ việc gì cho dù là đơn giản nhất (VD như bán vé số , kẹo...).Nếu gia đình quá khó khăn thì chỉ để các em tham gia 1 trong những công đoạn đơn giản nhất của công việc và phù hợp sức khỏe.Nhưng tốt nhất là chỉ giới hạn yêu cầu trẻ em là các công việc gia đình như quét nhà, rửa chén, nấu cơm...để trẻ có thời gian học tập và vui chơi nữa.$0
     
    Báo quản trị |  
  • #45945   08/03/2010

    songvu
    songvu
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2009
    Tổng số bài viết (780)
    Số điểm: 5036
    Cảm ơn: 393
    Được cảm ơn 234 lần


    Xin cho hỏi một vấn đề về lao động chưa thành niên

    Xin chào mọi người, năm mới chúc sức khỏe và thành đạt!
    Có ai biết văn bản quy định một số ngành nghề được phép sử dụng lao động chưa thành niên làm thêm giờ và làm việc ban đêm do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định, thì cho mình xin với. Mình đang rất cần nhưng tìm chưa ra. Giúp mình với nhé. Cảm ơn rất nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #45946   08/03/2010

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 50
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6475
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn, bạn hỏi câu hỏi rất hay. Theo mình biết hiện Bộ Lao động chưa có văn bản nào quy định danh mục được phép làm thêm giờ đối với lao động chưa thành niên
     
    Báo quản trị |  
  • #58339   21/08/2010

    songvu
    songvu
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2009
    Tổng số bài viết (780)
    Số điểm: 5036
    Cảm ơn: 393
    Được cảm ơn 234 lần


    Ờ, Luật nó nói vầy: Người SDLĐ chỉ được sử dụng NLĐ chưa thành niên làm thêm giờ, làm việc ban đêm trong một số nghề và công việc do BLĐ - TB và XH quy định????....(K2, Đ122 BLLĐ). Nói như thế nghĩa là vẫn có quy định mà, đúng k?! "trong một số nghề, công việc" đó là gì???
    Cập nhật bởi songvu ngày 21/08/2010 09:50:36 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #58402   22/08/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Luật nó nói " ... do BLDTBXH quy định", nhưng hiện giờ bộ vẫn chưa đưa ra quy định đó, có nghĩa là hiện nay không được phép bố trí lao động chưa thành niên làm thêm giờ hoặc làm việc ban đêm.
     
    Báo quản trị |  
  • #203838   27/07/2012

    ctyhunganh
    ctyhunganh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho hỏi, công ty tôi có thuê 1 nhân viên vào làm việc trong tháng 05, sau đó vào tháng 06 có tiến hành ký kết hợp đồng lao động 1 năm , nhưng nhân viên này hiện tại chưa đủ 18 tuổi. Khoảng  tháng 11 tới mới vừa đủ 18 tuổi. Vây xin hỏi , như vậy công ty tôi làm có đúng hay không ? Và có cần bổ sung giấy tờ gì cho hợp lệ hay không? Khi ký kết hđlđ nv trên tham gia đầy đủ 3 loại hình bảo hiểm..

     
    Báo quản trị |  
  • #203931   27/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn tham khảo bài trả lời ở trang 1 của chủ đề này nhé

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-