Quyền lợi của con khi cha mẹ đã ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #487608 21/03/2018

    nguyenmaitrung29051985

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền lợi của con khi cha mẹ đã ly hôn

    Gia đình em có tổng cộng 4 người gồm Bố, Mẹ, Anh trai và em. Năm 1998 bố mẹ em đã ra tòa ly hôn và có quyết định ly hôn của tòa. Anh trai ở với mẹ, em ở với Bố. Toàn bộ đất của bố mẹ em, mẹ đã nhường cho bố không lấy gì hết. Sau khi ly hôn Bố và em ở với Gì, nhưng vì lý do Bố và Gì đánh đập em quá nên gia đình mẹ em đã ra xã xin cho em ở với mẹ. từ đó đến giờ Anh trai và em ở với mẹ. Giờ em đã lập gia đình. cho em hỏi : Em có được hưởng phần đất hay tiền nuôi dưỡng từ khi em sống với mẹ nữa  không, Nếu có em có phải làm đơn kiện Bố không? cám ơn Luật sư.

     
    2878 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488568   01/04/2018

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn, trên cơ sở thông tin bạn cung cấp, tôi trả lời như sau:

    Khi cha, mẹ ly hôn thì con chưa thành niên sẽ được cha hoặc mẹ nuôi dưỡng, người không trực tiếp nuôi dưỡng có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con đến khi đủ 18 tuổi hoặc đến cuối đời nếu con không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Bạn có thể tham khảo quy định tại những điều luật dưới đây.

    Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

    1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

    2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

    3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

    Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

    Nếu bạn đã thành niên và không thuộc trường hợp tại khoản 1 điều 81 nêu trên thì bố mẹ bạn không có nghĩa vụ phải cấp dưỡng cho bạn.

    Đối với tài sản của bố bạn thì bạn chỉ có quyền hưởng nếu bố bạn tặng cho, chuyển nhượng cho bạn hoặc có quyền thừa kế khi bố bạn mất.

    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM