DanLuat 2015

quyền lợi của bảo vệ hợp đồng dài hạn trong trường tiểu học

Chủ đề   RSS   
  • #371098 10/02/2015

    nguyenvanhoanvxhg

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    quyền lợi của bảo vệ hợp đồng dài hạn trong trường tiểu học

    Xin chào!

       Tôi xin hỏi một số vấn đề về chế độ nghỉ phép hàng  năm đối với nhân viên bảo vệ trong trường Tiểu Học như sau
      - Tôi là Nhân viên bảo vệ  đã làm tại trường cấp 1 từ năm 2010 đến nay và vẫn làm công việc đó, chưa thay đổi công việc khác khi làm 
    trong trường.chỉ có một mình tôi trong khi đó trường có khuân viên rộng gần 20.000 mét vuông.
     - Công việc của tôi là Bảo Vệ có Quyết định của Chủ Tịch Huyện Kí , tôi làm đến nay đã được 5 năm chưa nghỉ phép bao giờ thời gian làm việc của tôi là 24/24h và 7/ tuần không có ngày nghỉ kể cả ngày lễ tết. Mỗi lần tôi xin nghỉ có việc cá nhân hay gia đình thì nhà trường vẫn cho nghỉ nhưng với điều kiện là phải có người trong gia đình tôi sang làm thay công việc của tôi. Và tôi có hỏi về vấn đề nghỉ phép đều không được trả lời.

      - Tính từ năm tôi làm đến nay đã 5 năm tôi đều làm 24/24h và 7 ngày / tuần chỉ một mình tôi làm không có thêm phụ cấp gì ngoài lương theo quyết định  

    vậy xin cho biết trường làm như vậy có đúng hay không? nếu như có sai phạm trong đó thì làm cách nào để có thể đòi lại quyền lợi của người lao động? Nếu có thể được các bạn có thể gửi giúp các văn bản luật liên quan đến sự việc trên. 

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    2678 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371119   11/02/2015

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15623
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Căn cứ

     Điểm a, khoản 1, Điều 111  Bộ luật lao động 2012 thì :

    - Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường.

    - Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

    Để bảo vệ quyền lợi của bạn thì căn cứ vào khoản 2 điều 114 như sau:

    Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

    Trân trọng!

     

     

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-